Đánh kẻ trộm bị thương có bị phạm tội không?

Thứ Tư, 27/12/2017 | 10:34 GMT+7 | 
Lượt xem: 1204

Tóm tắt câu hỏi :

Chào các luật sư. Cho em hỏi là đêm khuya 11h bố mẹ em đang ngủ. Có người cầm gạch đá ném vào chỗ ngủ của bố mẹ em và còn ý định vào trong nhà. Khi đó bố em chợt tỉnh chạy ra ngoài có xô xát với người đó. Khi đêm tối bố em chạy ra có vơ được cái cuốc để phòng thân. Bố em và người xâm phạm gia đình em có xô xát nhau vô tình bố em làm người đó bị thương. Vậy cho em hỏi bố em làm vậy có bị tội không?
Người gửi: Đoàn My
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn :

Xin chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong , với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau :

1/Căn cứ pháp lý

- Bộ luật hình sự 1999.

2/ Đánh kẻ trộm bị thương có bị phạm tội không?

Thứ nhất, bạn cần phải làm rõ người xâm nhập vào nhà bạn đó là với mục đích gì, có quan hệ trước đó với bố bạn hay không?
Căn cứ Điều 124. Tội xâm phạm chỗ ở của công dân
1. Người nào khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác, đuổi trái pháp luật người khác khỏi chỗ ở của họ hoặc có những hành vi trái pháp luật khác xâm phạm quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở của công dân, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:
a) Có tổ chức;
b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
c)  Gây hậu quả nghiêm trọng.
3.  Người phạm tội còn có thể  bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm.
Chính vì vậy bạn phải làm rõ việc người ném đá vào nhà bạn có quen biết hay có thù oán gì với gia đình bạn từ trước hay không. Và chứng minh được hành vi cố tình ném đá vào lúc 11h đêm vào nhà bạn của anh ta nhằm gây rối, hay muốn gây hại cho bố mẹ bạn khi cố tình ném đá vào chỗ ngủ. Nếu chứng minh được các yếu tố đó thì rất có thể anh ta phạm vào tội xâm phạm chỗ ở của người khác ở trên.
Còn câu hỏi của bạn về việc bố bạn có xảy ra xô xát với anh ta thì phải xác định được tỷ lệ thương tật mà bố bạn đã gây ra, nếu tỷ lệ thương tật trên 11% thì có nhiều khả năng bố bạn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe người khác theo Điều 104 BLHS 1999.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về những thắc mắc của bạn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Phạm Hoa
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589