Đất không đủ diện tích tách thửa có được phép tách thửa không?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:38 GMT+7 | 
Lượt xem: 2266

Tóm tắt câu hỏi:

Đất không đủ diện tích tách thửa có được phép tách thửa không?

Hiện tại theo quy định tách thửa ở thành thị là 36 m2. Cách đây 10 năm tôi mua miếng đất chỉ có 29 m2. Nay tôi phải làm sao để tách thửa mà không cần phải mua thêm đất?

Người gửi: Hạnh (Bắc Giang)

Đất không đủ diện tích tách thửa có được phép tách thửa không?

Luật sư tư vấn:
Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật đất đai 2013

– Nghị định 43/2014/ NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật đất đai

2/ Đất không đủ diện tích tách thửa có được phép tách thửa không?

Khoản 4 Điều 144 Luật đất đai 2013 quy định về đất ở tại đô thị như sau:

"4. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị và quỹ đất của địa phương quy định hạn mức đất ở giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự xây dựng nhà ở đối với trường hợp chưa đủ điều kiện để giao đất theo dự án đầu tư xây dựng nhà ở; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở.”

Theo quy định trên, Ủy ban nhân dân tỉnh tại mỗi địa phương có những quy định khác nhau về diện tích đất tối thiểu được tách thửa khác nhau theo từng năm. Trong trường hợp diện tích khu đất muốn tách thửa nhỏ hơn diện tích tối thiểu để được tách thì pháp luật quy định bạn không được phép tách thửa khu đất đó. Cơ quan có thẩm quyền sẽ không cấp giấy chứng nhận trong trường hợp tự ý tách thửa không theo quy định của pháp luật. Vì thế bạn cần xem diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở là bao nhiêu để xem có đủ điều kiện để tách thửa không.

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 3, Điều 29, Nghị định 43/2014/ NĐ-CP:

"Trường hợp người sử dụng đất xin tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đồng thời với việc xin được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho thửa đất mới.”

Theo quy định trên thì trong trường hợp nếu bạn không đủ diện tích đất để tách thửa thì nếu muốn tách thửa khu đất đó, bạn buộc phải tách thửa khu đất đồng thời với việc hợp thửa đất đó với thửa đất liền kề tạo thành khu đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được phép tách thửa theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi đó ban hành thì mới được quyền tách thửa khu đất. Như vậy bạn buộc phải mua thêm thửa đất liền kề khu đất đó để được tách thửa.

Về trình tự, thủ tục thực hiện tách thửa, hợp thửa đất được thực hiện theo khoản 1 Điều 75 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, cụ thể như sau:

Bước 1: Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa đến chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai tại huyện nơi có đất.

Hồ sơ bao gồm:

– Đơn đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK;

– Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

Bước 2: Văn phòng đăng ký đất đai sẽ thực hiên các thủ tục sau:

– Đo đạc địa chính để chia tách thửa đất.

– Lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất cho người sử dụng đất đối với thửa đất mới tách hợp thửa.

– Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.

– Trao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất  cho người được cấp.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Đất không đủ diện tích tách thửa có được phép tách thửa không? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589