Đất ở lâu năm có được công nhận quyền sử dụng đất không?

Thứ Năm, 04/07/2019 | 15:49 GMT+7 | 
Lượt xem: 1112
Đất nhà tôi đang sử dụng do bà ngoại để lại, tôi đã sinh sống trên mảnh đất hơn 32 năm, bây giờ tôi đang xây dựng lại căn nhà thì người cháu nội của bà tôi bỏ đi trong 32 năm đó quay về tố cáo và khởi kiện tôi đòi giành lại mảnh đất, trong khi đất chưa có giấy tờ sở hữu thuộc về ai. Vậy xin hỏi trong trường hợp này tôi có được xây dựng tiếp và đòi quyền lợi sử dụng mảnh đất không?

Lê Quang Tý

Bài viết liên quan

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến tranh chấp đất đai không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Bộ luật dân sự năm 2015 quy định tại Điều 236 như sau:  

Điều 236. Xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu do chiếm hữu, được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật
Người chiếm hữu, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn 10 năm đối với động sản, 30 năm đối với bất động sản thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó, kể từ thời điểm bắt đầu chiếm hữu, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

Theo đó, mặc dù không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng bạn đã sinh sống trên mảnh đất đó hơn 32 năm. Điều này được coi là chiếm hữu ngay tình, liên tục, công khai nên bạn có quyền sử dụng hợp pháp mảnh đất đó và được phép tiếp tục xây nhà trên đó.

Trên đây là chia sẻ của Công ty Luật Việt Phong về tranh chấp đất đai khi không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Văn Phương


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Tư vấn doanh nghiệp qua tổng đài 1900 6589 Luật Việt Phong là một trong những hãng luật hàng đầu của Việt Nam. Với đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý giàu kinh nghiệm, uy tín Luật Việt Phong sẽ tư vấn cho quý khách hàng đầy đủ, chi tiết các quy định pháp lý về doanh nghiệp. I. NHỮNG LĨNH VỰC TƯ VẤN DOANH NGHIỆP QUA TỔNG
Luật sư tư vấn khởi kiện đòi nợ miễn phí gọi 1900 6589 Bạn đang bị người khác nợ tiền? bạn không biết cách nào để có thể lấy lại số tiền của mình?. Công ty luật Việt Phong là một công ty uy tín, có nhiều kinh nghiệm trong việc tư vấn khởi kiện đòi nợ. Cụ thể dịch vụ tư vấn khởi kiện đòi nợ của chúng tôi như sau: 1. Tư vấn giải đáp thắc
Luật sư tư vấn luật dân sự qua tổng đài 1900 6589 Trong bài viết này Luật Việt Phong xin giới thiệu đến khách hàng dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật dân sự qua tổng đài điện thoại 1900 6589 của chúng tôi. Đây là một lĩnh vực Luật Việt Phong bỏ rất nhiều công sức để xây dựng, đội ngũ luật sư của công ty dồn rất nhiều tâm huyết
Dịch vụ đăng ký lại khai sinh tại Phường Đồng Xuân- Hà Nội Giấy khai sinh là giấy tờ pháp lý quan trọng ghi lại sự ra đời của đứa trẻ. Giấy khai sinh được cơ quan đăng ký hộ tịch cấp lần đầu khi đứa trẻ sinh ra và được đăng ký lại khi sổ hộ tịch và bản chính giấy khai sinh đều không còn.Bạn đang có nh...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589