Đất tranh chấp có được chuyển nhượng được không?

Thứ Tư, 17/04/2019 | 17:22 GMT+7 | 
Lượt xem: 1519
Đất chú mình làm sổ đỏ lấn qua phần đất của gia đình mình, chú giả chữ ký ba mình để ký giáp ranh nhà mình chưa làm sổ nay bên nhà chú đã ra được sổ đỏ. Trong lúc đang nộp hồ sơ để sang tên qua cho con gái, Bên mình có làm đơn khiếu nại, tranh chấp. Nhưng giấy hẹn hòa giải 2 lần chú đều không có mặt, địa chính huyện trả lời nhận hồ sơ sang tên sau 20 ngày phải đc chấp nhận giải quyết, vậy là đúng hay sai, và gia đình mình phải làm như thế nào để lấy lại phần đất của mình. E cảm ơn

Hồ Quỳnh Nhi

Bài viết liên quan

Căn cứ pháp lý:

-Luật đất đai 2013

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ kiện bạn chia sẻ, có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến đất đai

Quyền sử dụng đất có vai trò quan trọng đối với mỗi cá nhân, nên vấn đề này thường xuyên xảy ra những tranh chấp.

Không thể thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đang có tranh chấp theo Điều 188 luật đất đai 2013 quy định:

Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất
1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:
a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
b) Đất không có tranh chấp;
...

Do vậy, địa chính huyện có căn cứ cho rằng đất đang tranh chấp mà vẫn cho phép chuyển quyền sử dụng đất là sai quy định pháp luật.

Trong trường hợp này bạn có thể yêu cầu toà án giải quyết theo khoản 1 Điều 203 luật đất đai 2013 quy định:

Điều 203. Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai
Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:
1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết;

Do vậy, trước tiên bạn cần yêu cầu UBND xã lập biên bản hoà giải không thành, tiếp theo làm đơn yếu cầu toà án giải quyết vụ việc.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đất đai. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589