Đi cùng người tàng trữ ma túy có bị coi là đồng phạm không?

Thứ Sáu, 22/09/2017 | 10:05 GMT+7 | 
Lượt xem: 2419

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư. Tôi muốn hỏi là trong trường hợp em trai tôi đi cùng với 1 người bạn. Người này có 2 téc ma tuý trong người và bị bắt. Nhưng em tôi không biết gì cả, chỉ đi cùng thôi. Bây giờ em tôi có bị coi là đồng phạm hay không?
Người gửi: Duy Mạnh
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

-  Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009.

2/ Đi cùng người tàng trữ ma túy có bị coi là đồng phạm không?

Căn cứ khoản 1 Điều 194 Bộ luật Hình sự  quy định về tội tàng trữ trái phép chất ma túy như sau:
"1. Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy  năm."
Như vậy, ma túy là đối tượng hàng hóa bị Nhà nước cấm. Nhà nước đã ban hành những quy định và chế tài nhằm xử lý những người có hành vi sản xuất, mua bán, vận chuyển và sử dụng ma túy.
Ngoài ra, Điều 20 Bộ luật Hình sự cũng quy định như sau:
"Điều 20. Đồng phạm
1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.
2.  Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.
Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.
Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.
Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.
Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.
3. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm."
Theo đó, đồng phạm là người phải biết hành vi phạm tội và cùng thực hiện hành vi đó với người phạm tội với vai trò là người thực hành, tổ chức, xúi giục hoặc giúp sức. Việc em trai bạn đi cùng với người bạn mà không biết bạn đó có cất giấu ma túy trong người thì không bị coi là đồng phạm bởi em bạn không hề biết và cũng không đòi hỏi phải biết rằng bạn mình có cất giấu ma túy hay không. Do đó, em bạn sẽ không có lỗi trong trường hợp này và không bị coi là đồng phạm về tội tàng trữ trái phép chất ma túy.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Đi cùng người tang trữ ma túy có bị coi là đồng phạm không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589