Địa phương bị cấm xuất khẩu lao động hết thời hạn khi nào?

Thứ Hai, 03/06/2019 | 08:29 GMT+7 | 
Lượt xem: 1208
Hiện tại em đang là sinh viên ngành cơ khí, sau này em có ước muốn được đi xuất khẩu lao động tại Hàn Quốc. Vừa biết tin em thuộc một trong 3 huyện của tỉnh Bắc Giang không được phép đi xuất khẩu lao động do có số người bỏ trốn vượt quá mức cho phép khi làm việc tại nước này. Em muốn nhờ luật sư giải đáp cho em là luật này có thay đổi không ạ hay bị cấm xuất khẩu lao động vĩnh viễn đối với các khu vực trên ạ. Em xin cảm ơn ạ!

Nguyễn Văn Nam

Bài viết liên quan:

Cơ sở pháp luật:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến vấn đề yêu cầu đối với người lao động khi xuất khẩu lao động.

Trước hết, đối với trường hợp thuộc địa phương bị cấm xuất khẩu lao động theo công bố của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội do có số lượng người lao động cư trú bất hợp pháp tại nước ngoài lớn hơn số lượng theo quy định pháp luật, danh sách các địa phương có thể thay đổi dựa trên tình hình thực tế số người lao động cư trú bất hợp pháp tại nước ngoài theo thống kê của Bộ và cơ quan đại diện hợp pháp của nước ngoài tại Việt Nam. 

Do đó, người lao động nằm trong danh sách các địa phương không được xuất khẩu lao động không bị cấm xuất khẩu lao động vĩnh viễn mà tuỳ thuộc vào số lượng người lao động cư trú bất hợp pháp tại quốc gia đó.

Bên cạnh đó, người lao động khi đi làm việc tại nước ngoài cần đáp ứng một số điều kiện theo quy định của pháp luật như sau:

Điều 42. Điều kiện để người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng với doanh nghiệp, tổ chức sự nghiệp, tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài
1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
2. Tự nguyện đi làm việc ở nước ngoài;
3. Có ý thức chấp hành pháp luật, tư cách đạo đức tốt;
4. Đủ sức khoẻ theo quy định của pháp luật Việt Nam và yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động;
5. Đáp ứng yêu cầu về trình độ ngoại ngữ, chuyên môn, kỹ thuật, tay nghề và các điều kiện khác theo yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động;
6. Được cấp chứng chỉ về bồi dưỡng kiến thức cần thiết;
7. Không thuộc trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Từ những phân tích trên, người lao động thuộc địa phương nằm trong danh sách bị cấm xuất khẩu lao động đến một số quốc gia không bị cấm vĩnh viễn, tuỳ thuộc vào số lượng từng năm và phải đáp ứng các yêu cầu theo quy định của pháp luật về người lao động đi làm việc tại nước ngoài.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về căn cứ pháp luật liên quan đến yêu cầu đối với người lao động khi xuất khẩu lao động. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Chuyên viên: Khánh Lâm

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589