Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất
Tìm kiếm bài viết

Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất

.
Lượt xem: 1095
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Trước khi chuyển đổi sổ đỏ mới thì đất nông nghiệp của ba tôi trồng lúa. Sau thời gian ba tôi chuyển đổi 1/3 diện tích sang trồng cây ăn quả. Khoảng vài năm sau ở trên có yêu cầu đo đạc lại diện tích và cấp sổ đỏ mới thì chỉ cấp 2/3 diện tích đất làm ruộng còn 1/3 diện tích đất trồng cây ăn quả của ba tôi họ không cấp, hỏi xã thì họ bảo cứ chờ do trục trặc, rồi xã chuyển lên Huyện. Sau đó, ba tôi xuống chỗ 1 cửa của Huyện thì bảo có sổ đỏ rồi nhưng cấp không đúng mục đích, họ bảo rằng ngày xưa sổ đỏ của ông là đất làm ruộng bây giờ để lại là đất làm vườn là sai. Vậy hỏi luật sư, người dân có đất làm lúa không hiệu quả chuyển sang làm vườn thì đất đó cũng là đất nông nghiệp có thay đổi gì đâu mà cán bộ ở một cửa trả lời như vậy là có đúng hay không? Và yêu cầu ba tôi phải lục hồ sơ đất cũ để làm lại, trong khi đó ba tôi đâu yêu cầu chuyển đổi đất. Do mấy ổng xuống tự đo đạc lại rồi ghi như vậy chứ ba tôi có yêu cầu ghi là đất ruộng hay đất vườn đâu, bây giờ bảo ba tôi làm sao? Nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi. Xin Thành thật biết ơn.

Dương Thanh Nhơn

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Nghị định 35/2015/NĐ-CP về quản lý, sử dụng đất trồng lúa
- Thông tư 25/2014/TT-BTNMT quy định về bản đồ địa chính
- Thông tư 19/2016/TT-BNNPTNT hướng dẫn chi tiết điều 4 nghị định 35/2015/NĐ-CP ngày 13 tháng 4 năm 2015 về quản lý sử dụng đất trồng lúa.
- Thông tư 19/2017/TT-BNNPTNT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 19/2016/TT-BNNPTNT ngày 27/06/2016 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Hướng dẫn chi tiết Điều 4 Nghị định 35/2015/NĐ-CP ngày 13/04/2015 về quản lý sử dụng đất trồng lúa và hướng dẫn chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lua sang cây trồng lâu năm theo quy định tại Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 06/01/2017 của Chính phủ về sửa đổi, bố sung một số nghị định quy định chi tiết Luật Đất đai.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ dữ kiện trên bạn chia sẻ có thể thây rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến cấp sổ đỏ khi chuyển mục đích sử dụng đất.

Điều kiện chuyển mục đich sử dụng đất

Theo quy định pháp luật về đất đai và áp dụng vào trường hơp của gia đình, trong trường hợp này để được cấp sổ đỏ, gia đình bạn cần làm thủ tục chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa theo điều 4 nghị định 35/2015 quy định:

Điều 4. Chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa
1. Điều kiện chuyển đổi từ trồng lúa sang trồng cây hàng năm hoặc trồng lúa kết hợp nuôi trồng thủy sản:
a) Không làm mất đi các điều kiện phù hợp để trồng lúa trở lại: Không làm biến dạng mặt bằng, không gây ô nhiễm, thoái hóa đất trồng lúa; không làm hư hỏng công trình giao thông, công trình thủy lợi phục vụ trồng lúa;
b) Phù hợp với kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng từ trồng lúa sang trồng cây hàng năm hoặc trồng lúa kết hợp nuôi trồng thủy sản trên đất trồng lúa của cấp xã (sau đây gọi là kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa);
c) Trường hợp trồng lúa đồng thời kết hợp với nuôi trồng thủy sản, cho phép sử dụng tối đa 20% diện tích đất trồng lúa để hạ thấp mặt bằng cho nuôi trồng thủy sản, nhưng phục hồi lại được mặt bằng khi chuyển trở lại để trồng lúa.
2. Người sử dụng đất đăng ký chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa với Ủy ban nhân dân cấp xã. Ủy ban nhân dân cấp xã xem xét sự phù hợp với các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều này khi tiếp nhận bản đăng ký và thống kê theo dõi việc sử dụng đất trồng lúa.
3. Đất trồng lúa được chuyển đổi cơ cấu cây trồng đáp ứng các quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này vẫn được thống kê là đất trồng lúa, trừ diện tích đất trồng lúa được chuyển đổi hoàn toàn sang trồng cây hàng năm hoặc nuôi trồng thủy sản.

Hướng dẫn chi tiết, cụ thể cho điều 4 nghị định 35/2015, tại điều 3 thông tư 19/2016 được sửa đổi, bổ sung theo điều 1 thông tư 19/2017 quy định:

Điều 3. Thủ tục đăng ký chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa
"1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất trồng lúa hợp pháp (người sử dụng đất) có nhu cầu chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa, gửi tới Ủy ban nhân dân cấp xã (xã, phường, thị trấn) 01 Đơn đăng ký chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa, theo mẫu tại Phụ lục IA ban hành kèm theo Thông tư này”
2. Trường hợp Đơn đăng ký chuyển đổi hợp lệ và phù hợp với kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa của xã, trong thời gian năm (05) ngày làm việc, Ủy ban nhân dân cấp xã có ý kiến "Đồng ý cho chuyển đổi”, đóng dấu vào Đơn đăng ký, vào sổ theo dõi và gửi lại Đơn cho người sử dụng đất.
3. Trường hợp Đơn đăng ký chuyển đổi không hợp lệ, Ủy ban nhân dân cấp xã phải hướng dẫn cho người sử dụng đất, chỉnh sửa, bổ sung đơn đăng ký.
4. Trường hợp không đồng ý cho chuyển đổi, Ủy ban nhân dân cấp xã phải trả lời bằng văn bản cho người sử dụng đất, nêu rõ lý do, theo mẫu tại phụ lục IIA ban hành kèm theo Thông tư này.

Như vậy, để được cấp sổ đỏ đối với mảnh đất, trước hết gia đình bạn cần được "sự đồng ý, chấp thuận” chuyển đổi 1 phần đất của Ủy ban nhân dân cấp xã. Nếu trường hợp Ủy ban nhân dân cấp xã không đồng ý thì phải trả lời bằng văn bản và nêu lý do tại sao? 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Người viết: Đức Anh

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Thủ tục chuyển quyền sở hữu căn hộ chung cư. 02/11/2018   Chế độ ưu đãi và thời gian luân chuyển công tác đối với giáo viên công tác tại vùng đặc biệt khó khăn. 02/11/2018   Quy định về án phí và giải quyết tài sản khi ly hôn. 31/10/2018   Có thể cắt khẩu khi người khác không sinh sống tại nơi đăng ký thường trú được không?. 29/10/2018   Sau khi ly hôn cha có được ghi tên trong Giấy khai sinh của con hay không?. 27/10/2018   Khi nào thì phải đi đổi thẻ Căn cước công dân?. 27/10/2018   Có thể sang tên và đăng ký biển số xe ở tỉnh khác được không. 26/10/2018   Thủ tục bán xe máy là tài sản riêng của vợ. 26/10/2018   Cách tính lãi suất cho vay.. 25/10/2018   Điều kiện để được theo học lại và được cấp bằng trung học cơ sở. 25/10/2018   Quy định của pháp luật về thay đổi tên cho con dưới 18 tuổi. 25/10/2018   Thay đổi họ tên của con như thế nào khi cha mất tích. 18/10/2018   Rút hồ sơ và học phí đại học. 16/10/2018   Mất giấy tờ khai sinh, có được cấp lại hay không?. 16/10/2018   Quyền tách nhập hộ khẩu. 15/10/2018   Chế tài xử lý giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, cưỡng ép và đe doạ. 11/10/2018   Quyết định di sản thừa kế khi chưa có sự thoả thuận giữa những người cùng hàng thừa kế, có hợp pháp hay không?. 10/10/2018   19 tuổi có được mua xe trả góp không?. 05/10/2018   Thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú. 04/10/2018   Điều kiện, trình tự, thủ tục thay đổi tên. 03/10/2018

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.