Điều kiện để doanh nghiệp có thể nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư kinh doanh phi nông nghiệp.

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:43 GMT+7 | 
Lượt xem: 3132

Tóm tắt câu hỏi:

Điều kiện để doanh nghiệp có thể nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư kinh doanh phi nông nghiệp.

Công ty tôi muốn về Nghệ An đầu tư dự án xây dựng một công ty may mặc, địa điểm nhà máy đặt ở vùng đất sản xuất nông nghiệp. Vậy xin hỏi luật sư, để có thể thuận lợi tiến hành dự án, chúng tôi cần điều kiện gì? Mong được luật sư tư vấn giúp cho. Xin cảm ơn

Người gửi: Vũ Thu Hà (Hà Nội)

thực hiện dự án đầu tư

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Điều kiện để doanh nghiệp có thể nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư kinh doanh phi nông nghiệp.

Đối với các dự án đầu tư có liên quan đến việc nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nhà đầu tư cần đáp ứng được các điều kiện mà pháp luật quy định, cụ thể:

Điều 193. Điều kiện nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp

Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân được nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án;

2. Mục đích sử dụng đối với diện tích đất nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

3. Đối với đất chuyên trồng lúa nước thì phải thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 134 của Luật này.

Theo đó, công ty của bạn cần có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi nhận chuyển quyền sử dụng đất để thực hiện dự án. Mục đích sử dụng đất phù hợp với quy hoạch sử dụng đất và cuối cùng là còn phải nộp một khoản tiền để Nhà nước bổ sung diện tích đất chuyên trồng lúa nước bị mất hoặc tăng hiệu quả sử dụng đất trồng lúa theo quy định của Chính phủ.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Điều kiện để doanh nghiệp có thể nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư kinh doanh phi nông nghiệp. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589