Điều kiện để người lao động được đi xuất khẩu lao động

Chủ Nhật, 08/01/2017 | 14:16 GMT+7 | 
Lượt xem: 1696

Tóm tắt tình huống:

Điều kiện để người lao động được đi xuất khẩu lao động

Gia đình tôi có nguyện vọng cho con đi xuất khẩu lao động nhưng  thấy mấy công ty môi giới bảo ai cũng đi được cứ đưa tiền cho họ mà vẫn có người đưa tiền rồi con vẫn bị trả về. Vậy cho tôi hỏi có điều kiện gì để được ra nước ngoài làm việc như thế nào? Tôi vay mượn tiền nên cũng rất lo lắng.

Người gửi: Hoàng Minh Toàn ( Bắc Ninh )

Điều kiện để người lao động được đi xuất khẩu lao động

( Ảnh minh họa:Internet)
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

Luật sư tư vấn

Xin chào anh! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của anh, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho anh như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

–  Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng năm 2006

2. Điều kiện để người lao động được đi xuất khẩu lao động

Theo Điều 6 Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo Hợp đồng, người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo một trong các hình thức sau đây:

"1. Hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài với doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài, tổ chức sự nghiệp được phép hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài.

2. Hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài với doanh nghiệp trúng thầu, nhận thầu hoặc tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài có đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài.

3. Hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức thực tập nâng cao tay nghề với doanh nghiệp đưa người lao động đi làm việc dưới hình thức thực tập nâng cao tay nghề.

4. Hợp đồng cá nhân.”

Như vậy gia đình anh chọn cho con đi xuất khẩu lao động theo hướng qua người môi giới thì trước tiên cũng nên chú ý tới hình thức đi làm là gì. Tùy vào hình thức việc ở nước ngoài nêu trên mà người lao động đi làm việc ở nước ngoài phải đáp ứng các điều kiện tương ứng với các hình thức đó.

Căn cứ theo Điều 42 Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định điều kiện để người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng với doanh nghiệp, tổ chức sự nghiệp, tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài được quy định như sau:

"1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ

2. Tự nguyện đi làm việc ở nước ngoài

3. Có ý thức chấp hành pháp luật, tư cách đạo đức tốt

4. Đủ sức khoẻ theo quy định của pháp luật Việt Nam và yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động

5. Đáp ứng yêu cầu về trình độ ngoại ngữ, chuyên môn, kỹ thuật, tay nghề và các điều kiện khác theo yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động

6. Được cấp chứng chỉ về bồi dưỡng kiến thức cần thiết

7. Không thuộc trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam.”

Mặt khác, đối với trường hợp người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng cá nhân  các điều kiện đối với trường hợp này được quy định cụ thể tại Điều 50 Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng như sau:

"1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ

2. Tự nguyện đi làm việc ở nước ngoài

3. Có ý thức chấp hành pháp luật, tư cách đạo đức tốt

4. Đủ sức khoẻ theo quy định của pháp luật Việt Nam và yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động

5. Không thuộc trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam.

6. Có Hợp đồng cá nhân theo quy định.

7. Có Giấy xác nhận việc đăng ký Hợp đồng cá nhân của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi người lao động thường trú.”

Như vậy, đối với trường hợp này của bác khi rõ ràng với bên môi giới về hình thức đi ra nước ngoài làm việc thì căn cứ vào các quy định đã được trích dẫn ở trên để xác định điều kiện cụ thể đối với con mình là như thế nào.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Điều kiện để người lao động được đi xuất khẩu lao động. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589