Điều kiện kết hôn đối với người cùng giới

Thứ Năm, 13/10/2016 | 13:43 GMT+7 | 
Lượt xem: 1687

Tóm tắt câu hỏi:

Điều kiện kết hôn đối với người cùng giới

Các luật sư cho có thể cho em biết nếu một người đàn ông chuyển đổi giới tính thành nữ và bây giờ người đó muốn kết hôn với một người đàn ông khác thì họ có cách nào để  đăng ký kết hôn hay không?

Người gửi: Lê Hoàng (Hà Nội)

Điều kiện kết hôn đối với người cùng giới

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật dân sự năm 2005;

– Nghị định số 88/2008/NĐ-CP về xác định lại giới tính;

– Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;

2/ Điều kiện kết hôn đối với người cùng giới

Căn cứ theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về Điều kiện kết hôn như sau:
“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Do thông tin mà bạn cung cấp chưa rõ ràng, nên chúng tôi xin nhấn mạnh rằng: Hôn nhân giữa những người cùng giới tính sẽ không được pháp luật Việt Nam công nhận, do đó, nếu người đàn ông kia là nam nhưng trong tâm lý luôn tin rằng mình là nữ và đã dùng một số phương pháp phẫu thuật sinh học để chỉnh sửa cơ thể mình thì pháp luật Việt Nam vẫn không cho phép họ đăng ký kết hôn. Ngoài ra,việc đăng ký kết hôn chỉ được công nhận trong trường hợp này khi người đó có khiếm khuyết về cơ thể (về mặt sinh học) thì có thể xác định lại giới tính của mình, căn cứ theo Điều 36 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về Quyền xác định lại giới tính như sau:

“Cá nhân có quyền được xác định lại giới tính.

Việc xác định lại giới tính của một người được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ về giới tính.

Việc xác định lại giới tính được thực hiện theo quy định của pháp luật.”

Trong trường hợp này, người đó có thể lập hồ sơ yêu cầu xác định lại giới tính để gửi tới cơ sở khám chữa bệnh hoặc trung tâm y tế đủ điều kiện để làm thủ tục xác định lại giới tính của mình. Các quy định về hồ sơ, trình tự thủ tục xác định lại giới tính căn cứ theo Nghị định số 88/2008/NĐ-CP về xác định lại giới tính và Thông tư số 29/2010/TT-BYT Hướng dẫn thi hành một số điều Nghị định số 88/2008/NĐ-CP về xác định lại giới tính.

Sau khi xác định được giới tính của mình, người đó có thể làm thủ tục đăng ký lại hộ tịch, và sau đó có thể điều chỉnh các giấy tờ nhân thân để đăng ký kết hôn như bình thường.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Điều kiện kết hôn đối với người cùng giới Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589