Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội

Thứ Ba, 26/03/2019 | 09:32 GMT+7 | 
Lượt xem: 1230
Chào luật sư!
Em gái của em bị 36 tháng tù treo về tội trộm cắp tài sản năm 2013 và đã chấp hành xong thời gian án treo và thời gian thử thách năm 2016. Đã được xóa án tích. Hiện tại em gái em chuẩn bị kết hôn với sĩ quan quân đội. Cho em hỏi xét về luật hôn nhân với sĩ quan quân đội có được không ạ? Gia đình em đang hoang mang quá. Mong được luật sư tư vấn và giải đáp. 
Em xin chân thành cảm ơn ạ!!!

Bùi Thúy

Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017)
- Luật Hôn nhân và gia đình 2014
- Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về quy định về tiêu chuẩn chính trị của Cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến kết hôn với người thuộc ngành công an, quân đội.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ theo pháp luật hình sự hiện hành, điều 69 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017) quy định:

Điều 69. Xóa án tích
1. Người bị kết án được xóa án tích theo quy định tại các điều từ Điều 70 đến Điều 73 của Bộ luật này.
Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án.

Theo đó, người bị kết án nhưng đã được xoá án tích thì không bị coi là đã bị kết án. Do đó, người này không bị cấm kết hôn với những người thuộc ngành công an, quân đội.

Bổ sung cho điều kiện kết hôn với những người thuộc ngành công an, quân đội, Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA quy định cụ thể về các điều kiện này. Theo đó, người kết hôn với những người trong ngành công an quân đội phải thẩm tra lý lịch ba đời, nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây sẽ không được kết hôn:

+ Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;

+ Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

+ Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...;

+ Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

+ Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

Tuy nhiên, quân đội là ngành có đặc thù riêng, vì vậy sẽ có những văn bản nội bộ không được công khai quy định về điều kiện kết hôn trong ngành. Quy định ở trên chỉ quy định chung cho toàn bộ ngành công an, quân đội, nếu có ý định kết hôn với sĩ quan quân đội, cần chủ động tìm hiểu, cán bộ trong ngành sẽ hướng dẫn chi tiết theo văn bản nội bộ.

Bên cạnh đó, những người kết hôn cần đáp ứng đầy đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 điều 8, Luật Hôn nhân và gia đình 2014 bao gồm:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
Hướng dẫn, bổ sung cho điều 8, tại điều 5 Luật hôn nhân và gia đình quy định về các trường hợp cấm kết hôn, theo đó, các hành vi bị cấm gồm:
a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;
e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;
g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;
h) Bạo lực gia đình;
i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Từ những phân tích trên đây, người bị kết án đã được xoá án tích được kết hôn với sĩ quan quân đội nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện khác theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 và những quy định nội bộ của ngành.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về kết hôn với người thuộc ngành công an, quân đội. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Khánh Lâm


VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589
x Cảm ơn quý khách đã truy cập website https://luatvietphong.vn. Nếu có bất kỳ nội dung tư vấn nào chưa hiểu, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số 1900 6589 để được các luật sư tư vấn miễn phí 24/7.