Điều kiện như thế nào thì được tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù

Thứ Tư, 31/10/2018 | 16:30 GMT+7 | 
Lượt xem: 2314
Tôi bị phạt 15 tháng tù giam, nhưng được tại ngoại chờ thi hành án. Khi đi phẫu thuật có bệnh án thì sau bao lâu tôi phải đi thụ án. Trường hợp của tôi có được thi hành án không giam giữ (án treo) không?

Nguyễn Duy Công

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Nghị quyết 02/2006/TTLT-BCA-BQP-BYT-TANDTC-VKSNDTC hướng dẫn thi hành một số quy định của pháp luật về tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù đối với người đang chấp hành hình phạt tù bị bệnh nặng

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ kiện bạn chia sẻ, có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến hoãn chấp hành án phạt tù.

Theo quy định pháp luật về thi hành án hình sự, trường hợp một cá nhân bị tòa án tuyên phạt là có tội với hình phạt là giam giữ có thơi hạn thì người bị kết án phải chấp hành hình phạt được nêu trong bản án. Tuy nhiên, người bị kết án phạt tù có thời hạn có thể được phép xin tạm đình chỉ hình phạt tù theo điều 68 BLHS 2015 quy định:

Điều 68. Tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù
1. Người đang chấp hành hình phạt tù mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 67 của Bộ luật này, thì có thể được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù.
2. Thời gian tạm đình chỉ không được tính vào thời gian chấp hành hình phạt tù.

Viện dẫn cho điều luật trên, theo điểm a khoản 1 Điều 67 BLHS 2015 quy định:

Điều 67. Hoãn chấp hành hình phạt tù
1. Người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây:
a) Bị bệnh nặng thì được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục;
...

Theo đó, trường hợp của bạn sẽ được hoãn chấp hành án phạt tù cho đến khi sức khỏe được cải thiện. Tuy nhiên điều kiện để có thể được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù theo điều 2 thông tư liên tịch 02/2006 quy định:

2. Điều kiện để có thể được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù
2.1. Người đang chấp hành hình phạt tù có thể được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù trong trường hợp bị bệnh nặng.
Người đang chấp hành hình phạt tù bị bệnh nặng là người bị bệnh đến mức không thể tiếp tục chấp hành hình phạt tù được và nếu để tiếp tục chấp hành hình phạt tù sẽ nguy hiểm đến tính mạng của họ; do đó, cần thiết phải cho họ được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù để họ có điều kiện chữa bệnh; ví dụ như: ung thư giai đoạn cuối, xơ gan cổ chướng, lao nặng độ 4 kháng thuốc, bại liệt, suy tim độ 3 trở lên, suy thận độ 4 trở lên, HIV chuyển giai đoạn AIDS đang có các nhiễm trùng cơ hội và có tiên lượng xấu…
2.2. Phải có kết luận của bệnh viện cấp tỉnh trở lên về việc người đang chấp hành hình phạt tù bị bệnh nặng và nếu để họ tiếp tục chấp hành hình phạt tù sẽ nguy hiểm đến tính mạng của họ.
2.3. Người đang chấp hành hình phạt tù phải có nơi cư trú tại xã, phường, thị trấn.

Như vậy, sau khi sức khỏe của người được tạm đình chỉ thi hành án được phục hồi thì Tòa án nơi ra quyết định tạm đình chỉ ra ngay quyết định tiếp tục thi hành hình phạt tù.

Vấn đề tiếp theo liên quan đến chuyển án tù có thời hạn sang án treo, theo quy định pháp luật về hướng dẫn áp dụng án treo, điều kiện cho người bị kết án phạt tù được hưởng án treo bao gồm:

  • Bị xử phạt tù không quá 03 năm ( 36 tháng tù )
  • Có nhân thân tốt.
  • Có tình tiết giảm nhẹ và không có tình tiết tăng nặng được quy định tại BLHS
  • Có nơi cư trú rõ ràng hoặc nơi làm việc ổn định để cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giám sát, giáo dục.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Người viết: Đức Luân.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589