Điều kiện, thủ tục tách sổ đỏ, tách thửa khi không đủ diện tích tối thiểu

Thứ Tư, 01/03/2017 | 14:24 GMT+7 | 
Lượt xem: 2620

Tóm tắt tình huống:

Điều kiện, thủ tục tách sổ đỏ, tách thửa khi không đủ diện tích tối thiểu

Em có 1 vấn đề muốn nhờ bên anh tư vấn giúp. Năm 2009 em có mua 1 căn hộ tập thể tầng 2, diện tích khoảng 40m2 nhưng căn hộ đó trên sổ đỏ lại chung với 1 mảnh đất nhỏ 16m2 (do cơ quan giải thể cho thêm chủ nhà cũ). Do vậy đến nay vẫn chưa làm thủ tục sang tên căn hộ cho nhà em do mảnh đất không đủ diện tích được tách sổ. Lúc mua vì không hiểu thủ tục nên chủ quan. Vậy anh có thể tư vấn giúp em:
- Thủ tục để tách sổ
- Nếu không thể tách được mà em muốn cùng đứng tên trên sổ đỏ với chủ nhà
cũ có được không?

Người gửi: Nguyễn Quỳnh

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Luật đất đai năm 2013; 
Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều, khoản của Luật Đất đai 2013; 

2. Điều kiện, thủ tục tách sổ đỏ, tách thửa khi không đủ diện tích tối thiểu

Thứ nhất, về điều kiện tách sổ đỏ.
Căn cứ Khoản 4, điều 144 Luật Đất đai 2013 quy định 
"4. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị và quỹ đất của địa phương quy định hạn mức đất ở giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự xây dựng nhà ở đối với trường hợp chưa đủ điều kiện để giao đất theo dự án đầu tư xây dựng nhà ở; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở."
Theo đó nếu muốn tách thửa trước hết phải đáp ứng điều kiện về diện tích tối thiểu tách thửa đối với đất ở theo quy định của UBND cấp tỉnh, thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ về nơi thửa đất bạn muốn tách thửa nên chúng tôi chưa thể tư vấn cụ thể cho bạn, bạn có thể hỏi trực tiếp tại địa phương thửa đất của mình để biết về điều kiện diện tích tối thiểu để tách thửa.
Thứ hai, về thủ tục tách sổ đỏ, bạn có thể tham khảo chi tiết tại bài viết 
Trình tự, thủ tục thực hiện tách thửa hoặc hợp thửa đất
Điều kiện và thủ tục tách thửa đất
Thứ ba, về việc nếu không thể tách thửa bạn muốn cùng đứng tên trên sổ đỏ với chủ nhà cũ
Trường hợp thửa đất không đủ diện tích để tách thửa bạn hoàn toàn có quyền cùng đứng tên trong sổ đỏ với chủ nhà cũ. Với trường hợp này hai bên cần làm thủ tục đăng ký biến động đất đai.
- Về thủ tục đăng ký biến động đất đai được quy định tại Điều 85 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều, khoản của Luật Đất đai 2013 như sau:
 "1. Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đăng ký biến động.
2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu phù hợp quy định của pháp luật thì thực hiện các công việc sau đây:
a) Trích đo địa chính thửa đất đối với trường hợp có thay đổi về diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất hoặc trường hợp đã cấp Giấy chứng nhận nhưng chưa có bản đồ địa chính, chưa trích đo địa chính thửa đất;
b) Trường hợp đăng ký thay đổi diện tích xây dựng, diện tích sử dụng, tầng cao, kết cấu, cấp (hạng) nhà hoặc công trình xây dựng mà không phù hợp với giấy phép xây dựng hoặc không có giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải xin phép thì gửi phiếu lấy ý kiến của cơ quan quản lý, cấp phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng;
c) Gửi thông tin địa chính cho cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất, tiền thuê đất theo quy định của pháp luật;
d) Xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp hoặc lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp phải cấp lại Giấy chứng nhận theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường; thông báo cho người sử dụng đất ký hoặc ký lại hợp đồng thuê đất với cơ quan tài nguyên và môi trường đối với trường hợp phải thuê đất;
đ) Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.
…..”
Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Điều kiện, thủ tục tách sổ đỏ, tách thửa khi không đủ diện tích tối thiểu. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Tạ Thị Hồng Tươi.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589