Điều kiện và thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú tại Hà Nội

Thứ Năm, 13/10/2016 | 13:03 GMT+7 | 
Lượt xem: 2159

Tóm tắt câu hỏi:

Điều kiện và thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú tại Hà Nội

Tôi hiện đang là sinh viên năm thứ 4 tại Hà Nội. Bố mẹ tôi (hộ khẩu thường trú tại Hải Phòng) có mua 1 căn hộ tại quận Thanh Xuân, Hà Nội cho tôi. Gia đình tôi đã nhận bàn giao và tôi đã chuyển đến sống ở căn hộ từ tháng 3 năm 2012. Tôi đã đăng ký tạm trú với ban quản lý cũng từ thời gian đó. Đến nay gia đình tôi đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất từ tháng 1 năm 2013. Tất cả đều đứng tên tôi. Bây giờ tôi muốn đăng ký thường trú tại quận Thanh Xuân, Hà Nội có được không? Nếu đủ điều kiện thì thủ tục và hồ sơ đăng ký cần những gì? Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Nguyễn Văn Quang (Hải Phòng)

Điều kiện và thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú tại Hà Nội

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào anh! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của anh, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho anh như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật thủ đô năm 2012

– Thông tư số 35/2014/TT-BCA của Bộ Công an năm 2014 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật cư trú và nghị định số 31/2014

2/ Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 19 Luật thủ đô năm 2012 quy định về điều kiện để công dân tạm trú được đăng ký thường trú tại nội thành Hà Nội như sau:

4. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú ở nội thành:

a) Các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 20 của Luật cư trú;

b) Các trường hợp không thuộc điểm a khoản này đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ở; đối với nhà thuê phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bản của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã tạm trú ở Hà Nội từ tháng 3 năm 2012, tính đến nay đã đủ 3 năm, bạn có nhà thuộc sở hữu của mình tại Hà Nội  nên theo quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 19 Luật thủ đô 2012 bạn có đủ điều kiện để đăng ký thường trú ở nội thành mà cụ thể là quận Thanh Xuân.

3/ Hồ sơ, thủ tục đăng ký thường trú

Căn cứ vào Khoản 1, 3 Điều 6 Thông tư 35/2014/ TT-BCA  năm 2014 quy định về hồ sơ đăng ký thường trú như sau:

1. Hồ sơ đăng ký thường trú, bao gồm:

a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

b) Bản khai nhân khẩu (đối với trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu);

c) Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú);

d) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp quy định tại Điều 6 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú (sau đây viết gọn là Nghị định số 31/2014/NĐ-CP). Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho đăng ký thường trú vào chỗ ở của mình và ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên; trường hợp người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đã có ý kiến bằng văn bản đồng ý cho đăng ký thường trú vào chỗ ở của mình thì không phải ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Đối với chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ tại thành phố trực thuộc Trung ương phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về điều kiện diện tích bình quân bảo đảm theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố trực thuộc Trung ương.

Trường hợp có quan hệ gia đình là ông, bà nội, ngoại, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, cháu ruột chuyển đến ở với nhau; người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng, người khuyết tật mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với người giám hộ thì không phải xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp nhưng phải xuất trình giấy tờ chứng minh hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây viết gọn là Ủy ban nhân dân cấp xã) về mối quan hệ nêu trên.

3. Nơi nộp hồ sơ đăng ký thường trú

a) Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm những giấy tờ sau:

– Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

– Bản khai nhân khẩu.

– Giấy chuyển hộ khẩu.

– Giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp trong trường hợp của bạn là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

– Sổ tạm trú để chứng minh thời gian cư trú.

Khi đã có đầy đủ hồ sơ, giấy tờ cần thiết thì bạn có thể nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại công an quận Thanh Xuân. Trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú sẽ tiến hành cấp sổ hộ khẩu.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Điều kiện và thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú tại Hà Nội. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589