Điều kiện về giấy tờ khi xin lý lịch tư pháp để đi xuất khẩu lao động Đài Loan

Thứ Bảy, 11/05/2019 | 09:11 GMT+7 | 
Lượt xem: 1223
Xin chào luật sư, em có thắc mắc cần được giải đáp ạ.
Trước em làm chứng minh nhân dân và hộ chiếu tại Hà nam, nhưng năm ngoái em có lấy chồng Bắc Giang và chuyển khẩu về nhà chồng, giờ em muốn xin lý lịch tư pháp để đi xuất khẩu lao động tại Đài Loan thì em có cần đổi chứng minh nhân dân và hộ chiếu về Bắc Giang không ạ? Và nếu phải đổi thì cần những giấy tờ gì ạ.
Xin cảm ơn.

Lưu Thị Nga

Bài viết liên quan

Căn cứ pháp lý

 

-Thông tư liên tịch số  04/2012/TTLT-BTP-TANDTC-VKSNDTC-BCA-BQP về hướng dẫn trình tự, thủ tục, xác minh, trao đổi, cung cấp thông tin lý lịch tư pháp.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ kiện bạn chia sẻ, có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến việc xuất khẩu lao động Đài Loan.

Theo thông tin bạn cung cấp và Căn cứ vào Điều 19 Thông tư liên tịch số  04/2012/TTLT-BTP-TANDTC-VKSNDTC-BCA-BQP quy định:

Điều 19. Hồ sơ yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp

 

1. Hồ sơ yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp bao gồm các giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 45 Luật Lý lịch tư pháp.

Trường hợp người yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp nộp bản chụp Giấy chứng minh nhân dân, hộ chiếu, sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú thì phải xuất trình bản chính để đối chiếu. Trường hợp không có bản chính để đối chiếu thì nộp bản sao có chứng thực theo quy định của pháp luật.

Trường hợp cá nhân ủy quyền cho người khác (không phải là cha, mẹ, vợ, chồng, con) làm thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp thì phải có văn bản ủy quyền. Văn bản ủy quyền phải được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật. Trường hợp người ủy quyền là người nước ngoài đã rời Việt Nam thì phải có văn bản ủy quyền hợp pháp theo quy định của pháp luật nước mà người đó là công dân hoặc thường trú và phải được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định của pháp luật Việt Nam và dịch ra tiếng Việt.

2. Hồ sơ yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp được thành lập 01 bộ và nộp tại Trung tâm Lý lịch tư pháp quốc gia hoặc Sở Tư pháp theo quy định tại khoản 2 Điều 45 Luật Lý lịch tư pháp.

Theo đó, dựa vào quy định của pháp luật thì không yêu cầu về việc bạn phải  đổi chứng minh nhân dân và hộ chiếu về Bắc Giang. Nhưng khi bạn nộp bản chụp chứng minh thư và hộ chiếu thì bạn phải xuất trình bản chính để đối chiếu thông tin. Như vậy, bạn vẫn có thể sử dụng giấy chứng minh thư và hộ chiếu cũ của bạn để xin lý lịch tư pháp để đi xuất khẩu lao động tại Đài Loan.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan đến điều kiện về giấy tờ khi xin lý lịch tư pháp để đi xuất khẩu lao động tại Đài Loan. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Thanh Huyền

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589