Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật doanh nghiệp » Doanh nghiệp có phải thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng không?
Tìm kiếm bài viết

Doanh nghiệp có phải thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng không?

.
Lượt xem: 28
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Ngày 04/01/2021, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 01/2021/NĐ-CP quy định về đăng ký doanh nghiệp, thay thế cho Nghị định 78/2015/NĐ-CP (đã sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 108/2018/NĐ-CP). Đây là Nghị định có phạm vi điều chỉnh rộng lớn và tác động trực tiếp đến toàn bộ cộng đồng doanh nghiệp, cụ thể hoá những cải cách, đổi mới của Luật Doanh nghiệp, đồng thời khắc phục những bất cập, giảm tải các thông tin phải kê khai và tận dụng tối đa các thông tin sẵn có trong Cổng thông tin quốc gia về đăng ký kinh doanh cũng như các hệ thống thông tin dịch vụ công đã kết nối. Vì vậy, sau đây Công ty Luật Việt Phong xin được chia sẻ những phân tích về vấn đề doanh nghiệp có cần làm thủ tục thủ tục thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng không?

Bài viết liên quan:
 
Căn cứ pháp lý:
- Luật Doanh nghiệp năm 2020
- Nghị định số 01/2021/NĐ-CP quy định về đăng ký doanh nghiệp

 

Luật sư tư vấn:

Nghị định số 01/2021/NĐ-CP quy định về đăng ký doanh nghiệp đã có những điểm mới về khắc phục những bất cập và cắt giảm những thủ tục hành chính không cần thiết, một trong những cải cách ấy là bãi bỏ thủ tục thông báo sử dụng, thay đổi và hủy mẫu con dấu.

Tại Điều 43 Luật Doanh nghiệp năm 2020 có quy định về dấu của doanh nghiệp như sau:

Điều 43. Dấu của doanh nghiệp
1. Dấu bao gồm dấu được làm tại cơ sở khắc dấu hoặc dấu dưới hình thức chữ ký số theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử.
2. Doanh nghiệp quyết định loại dấu, số lượng, hình thức và nội dung dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện và đơn vị khác của doanh nghiệp.
3. Việc quản lý và lưu giữ dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty hoặc quy chế do doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện hoặc đơn vị khác của doanh nghiệp có dấu ban hành. Doanh nghiệp sử dụng dấu trong các giao dịch theo quy định của pháp luật.

Đồng thời tại Khoản 5 Điều 4 Nghị định số 01/2021/NĐ-CP quy định về đăng ký doanh nghiệp cũng nêu rõ:

Điều 4. Nguyên tắc áp dụng giải quyết thủ tục đăng ký doanh nghiệp
5. Doanh nghiệp không bắt buộc phải đóng dấu trong giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp, thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, nghị quyết, quyết định, biên bản họp trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp. Việc đóng dấu đối với các tài liệu khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan.

Như vậy, pháp luật về doanh nghiệp không còn quy định về việc doanh nghiệp phải có nghĩa vụ thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng, cũng không còn ấn định cụ thể nội dung con dấu nữa. 

Tuy nhiên, doanh nghiệp vẫn cần sử dụng dấu trong những giao dịch theo quy định của pháp luật, như đối với các chứng từ giao dịch với ngân hàng được lập bởi khách hàng là những đơn vị, tổ chức thì trên chứng từ bắt buộc phải có đủ chữ ký của chủ tài khoản, kế toán trưởng hoặc người được uỷ quyền ký thay và dấu đơn vị (nếu là chứng từ bằng giấy). Vì vậy, việc quy định về quản lý và lưu giữ con dấu tại Điều lệ công ty hoặc quy chế do doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện hoặc đơn vị khác của doanh nghiệp có dấu ban hành là rất cần thiết và quan trọng.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề doanh nghiệp có cần làm thủ tục thủ tục thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng không. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Doanh nghiệp có phải thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Doanh nghiệp có phải thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Mở quán cà phê theo mô hình take away có cần phải làm thủ tục đăng kí kinh doanh không?. 26/01/2021   Đặt tên quán ăn phù hợp với quy định pháp luật hiện hành. 19/11/2020   Trách nhiệm của thành viên hợp danh mới đối với công ty hợp danh. 09/11/2020   Một thành viên trong CTTNHH 2 thành viên qua đời thì xử lý thế nào?. 26/01/2021   Trường hợp nào chủ nợ được quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản? . 03/08/2020   Chủ doanh nghiệp tẩu tán tài sản trước khi mở thủ tục phá sản. 14/04/2020   Kinh doanh quán nhỏ có cần đăng ký giấy phép kinh doanh không?. 19/02/2020   Thủ tục thay đổi thành viên công ty TNHH 2 thành viên trở lên. 12/11/2019   Không có giấy tờ về phòng cháy chữa cháy khi kiểm tra bị xử phạt như thế nào?. 15/10/2019   Chuyển nhượng cổ phần cần phải chuẩn bị những hồ sơ gì?. 23/09/2019   Sự khác nhau giữa điều 149 và điều 162 Luật doanh nghiệp 2014. 17/09/2019   Ý nghĩa của tư cách pháp nhân. 16/09/2019   Quy định về trả cổ tức trong công ty cổ phần. 28/08/2019   Thủ tục xin cấp giấy phép khuyến mãi theo chương trình test. 09/08/2019   Biện pháp bảo đảm dự thầu trong đấu thầu xây lắp. 07/08/2019   Xin cấp giấy chứng nhận công bố tiêu chuẩn sản phẩm. 07/08/2019   Thủ tục xin cấp giấy phép khuyến mãi theo chương trình. 01/08/2019   Nghị quyết của Hội đồng quản trị được thông qua khi nào?. 29/07/2019   Người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần có bắt buộc là cổ đông không?. 29/07/2019   Những đối tượng nào cần phải xin cấp giấy phép phòng cháy, chữa cháy. 29/07/2019

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.