Doanh nghiệp điều chuyển công tác không lý do có vi phạm pháp luật?

Thứ Ba, 21/03/2017 | 08:48 GMT+7 | 
Lượt xem: 2736

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi đang làm việc cho công ty nước ngoài với cấp bậc quản lý Manager. Từ tháng 7/2016 công ty ra thông báo chuyển tôi xuống thành cấp bậc nhân viên mà không đưa ra lý do. Theo thông báo tiền lương, thưởng vẫn giữ nguyên và yêu cầu tôi kí xác nhận. vì công ăn việc làm nên tôi phải kí nhưng rất bực bội, tức giân vì đã bị giáng chức. Xin luật sư cho tôi biết, công ty ra thông báo như vậy có đúng theo quy định của pháp luật không? Xin cảm ơn.

Người gửi: Hà Ngọc Trang


Tư vấn luật: 1900 6589 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

-Bộ luật lao động năm 2012

2/ Doanh nghiệp điều chuyển công tác không lý do có vi phạm pháp luật?

Theo quy định của bộ luật lao động, người lao động thực hiện công việc theo thỏa thuận đã giao kết trong hợp đồng lao động. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, pháp luật cho phép chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động. Điều 31 bộ luật lao động quy định:

"1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ, giới tính của người lao động.

3. Người lao động làm công việc theo quy định tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.”

Như vây, khi điều chuyển người lao động làm công việc khác, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động ít nhất trước 3 ngày đồng thời thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với người lao động. Theo như thông tin bạn cung cấp, công ty bạn ra quyết định điều chuyển công tác mà không rõ lý do là trái với quy định của pháp luật. Do đó bạn có quyền gửi đơn khiếu nại quyết định điều chuyển lên công ty. Trong trường hợp hai bên không thỏa thuận được bạn có quyền yêu cầu tổ chức công đoàn của công ty, hòa giải viên hoặc tòa án giải quyết vấn đề này.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Doanh nghiệp điều chuyển công tác không lý do có vi phạm pháp luật? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

 

Chuyên viên: Lê Bích
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589