Đối tượng được hưởng phụ cấp thu hút theo quy định của pháp luật

Thứ Năm, 06/06/2019 | 17:22 GMT+7 | 
Lượt xem: 1235
Tôi tên là Nguyễn Xuân Tùng, SN 1983, HKTT TT yên Thế, Lục Yên, Yên Bái.
Tôi xin được hỏi văn phòng luật sư nội dung sau: Trước đây từ tháng 12/2006 đến tháng 4/2019 tôi làm cán bộ khuyến nông viên cơ sở hợp đồng không thời hạn tại trạm Khuyến nông huyện Lục Yên theo quyết định hợp đồng của UBND huyện.nay là TT dịch vụ hỗ trợ nông nghiệp huyện Lục Yên.Trong quá trình công tác nhiều năm tôi được lãnh đạo cơ quan phân công công tác tại các đặc biệt khó khăn 135 An phú,Tân Phượng, Tân Lập,Phan Thanh,Động Quan nhưng chỉ năm 2015 tôi được hưởng chế độ thu hút còn các năm còn lại tôi không được hưởng. nhiều lần tôi có thắc mắc với phòng nội vụ huyện nhưng cũng chỉ được trả lời là đối tượng hợp đồng như tôi không được hưởng chế độ thu hút đó, tôi thấy rất vô lý, tôi cũng đã đọc dối tượng trong nghị đinh 116, thấy mình cũng thuộc đối tượng. vì tôi công tác tại các xã như một cán bộ xã, một tháng phải đảm bảo 20 ngày công làm việc tại cơ sở. Vậy tôi xin được hỏi, tôi có thuộc đối tượng được hưởng thu hút theo nghị định 116 không và việc huyện lục yên không cho tôi hưởng chế độ thu hút trong thời gian qua đã đúng quy định chưa?

Nguyễn Xuân Tùng

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến đối tượng được hưởng phụ cấp thu hút

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ vào pháp luật về chính sách đối với cán bộ, công chức công tác ở vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn, tại điều 2 Nghị định 116/2010/NĐ-CP có quy định:

Điều 2. Đối tượng áp dụng
Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định này công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, bao gồm:
1. Cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn;

Theo đó, cán bộ, công chức viên chức, người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị- xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn thì sẽ được hưởng chế độ thu hút theo quy định của Nghị định 116/2010/NĐ-CP. Trong trường hợp trên, bạn làm việc  tại trung tâm dịch vụ nông nghiệp dưới hình thức hợp đồng lao động nên nếu bạn phải công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì bạn sẽ được hưởng phụ cấp thu hút theo quy định tại Điều 4 Nghị định 116/2010/NĐ-CP:

Điều 4. Phụ cấp thu hút
1. Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có.
2. Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm. Thời điểm tính hưởng phụ cấp thu hút được quy định như sau:
a) Nếu đang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành;
b) Nếu đến công tác sau ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày có quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, bạn sẽ được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% tiền lương tháng hiện hưởng và thời gian hưởng không quá 05 năm. Đồng thời, thời điểm hưởng được tính như sau:

-  Nếu bạn đang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn thì được tính phụ cấp thu hút kể từ ngày 01/03/2011.
- Nếu bạn đến công tác sau ngày 01/03/2011 thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày có quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Từ những căn cứ trên, việc cơ quan không chi trả tiền phụ cấp thu hút cho bạn là trái quy định của pháp luật, do vậy để bảo đảm quyền lợi của mình bạn có thể làm đơn kiến nghị gửi đến cơ quan cấp trên trực thuộc để có thể giải quyết quyền lợi cho mình.

Trên đây là chia sẻ của Công ty Luật Việt Phong về đối tượng được hưởng phụ cấp thu hút. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Nguyễn Hòa
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589