Đối tượng được tách thửa đất và quy định về tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu

Chủ Nhật, 08/01/2017 | 14:20 GMT+7 | 
Lượt xem: 2327

Tóm tắt câu hỏi:

Đối tượng tách thửa đất và quy định về tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu

Gia đình tôi ở Đông Thành, Tân Đông Hiệp, Dĩ An, Bình Dương có một mảnh đất ở diện tích 900m2 thuộc quyền sở hữu và mang tên bố của tôi . Mảnh đất đó là do bà nội của tôi để thừa kế lại cho bố của tôi và đã có thực hiện sang tên cho bố của tôi. Tuy nhiên chú của tôi do xích mích với bố của tôi nên cho rằng phần đất đó cũng có phần của chú  nên muốn xin tách thửa đất đó ra để xây nhà cho con của chú, mặc dù là chú cũng được hưởng phần thừa kế riêng là một tòa nhà trị giá 3 tỷ trên thành phố . Vậy tôi muốn hỏi là nếu chú của tôi xin tách thửa đất đó thì có được không?. Tiếp theo là việc bố tôi muốn xin tách 55m2 đất trong 900mđất đó để cho tôi bù vào phần đất liền kề còn thiếu để tôi xây dựng nhà ở liệu có được không ?.

Người gửi: Nguyễn Duy Mạnh ( Bình Dương )

Đối tượng được tách thửa đất và quy định về tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn chi tiết như sau:

1/ Cơ sở pháp lý:

 – Quyết định 38/2014/QĐ-UBND về việc quy định diện tích tối thiểu đối với đất ở được phép tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Dương;

2/ Đối tượng được quyền xin tách thửa đất:

Thông qua thông tin mà bạn cung cấp thì bố của bạn là người đang sử dụng mảnh đất 900m2 đó và mảnh đất đó thuộc quyền sở hữu của bố bạn do bà nội của bạn đã sang tên cho bố của bạn.Dẫn chiếu theo quy định Theo Điều 2 quyết định số 38/2014/QĐ-UBND của Uỷ ban nhân dân tỉnh Bình dương có quy định:

"1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có yêu cầu tách thửa;

2. Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thực hiện các thủ tục về tách thửa theo quy định của pháp luật."

Như vậy, theo quy định trên thì chú của bạn không thuộc đối tượng được xin tách thửa đất bởi:

Thứ nhất, chú của bạn không sử dụng mảnh đất đó;

Thứ hai, chú của bạn không có quyền sử dụng mảnh đất 900m2 do mảnh đất đó mang tên bố của bạn. Bởi vậy, chú của bạn không có bất kỳ một quyền nào định đoạt nào đối với mảnh đất đó.

3/ Tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu:

Về việc bố của bạn muốn xin tách 55m2 đất trong 900mđất đó để bù vào phần đất liền kề còn thiếu để cho bạn xây dựng nhà thì theo khoản 2 Điều 4 quyết định 38/2014/QĐ-UBND về việc quy định diện tích tối thiểu đối với đất ở được phép tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Dương có quy định cụ thể như sau:

” 2. Trường hợp người sử dụng đất đề nghị tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đồng thời với việc đề nghị được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây viết tắt là Giấy chứng nhận) cho thửa đất mới "

Căn cứ vào quy định nêu trên thì có một số vấn đề như sau:

– Theo quy định tại khoản 1 Điều 3 quyết định 38/2014/QĐ-UBND thì:

 1. Diện tích tối thiểu đối với đất ở được phép tách thửa theo đơn vị hành chính của các huyện, thị xã, thành phố được quy định như sau:

Đơn vị hành chính

Đất ở (m2)

Tại các phường

60

Tại các thị trấn

80

Tại các xã

100

Dẫn chiếu quy định nêu trên và kết hợp thông tin bạn cung cấp thì gia đình bạn ở Phường Tân Đông Hiệp do vậy diện tích đất tối thiểu được tách thửa là 60m2 theo khoản 1 Điều3quyết định 38/2014/QĐ-UBND. Tuy nhiên do bố của bạn muốn tách 55m2 đó để hợp nhất với mảnh đất liền kề để xây nhà cho bạn thì phải thỏa mãn yêu cầu sau:

– Thứ nhất là : Sau khi hợp nhất hai mảnh đất là mảnh đất được tách và mảnh đất liền kề lại với nhau tổng diện tích mảnh đất mới ấy phải bằng 60m2 là diện tích tối thiểu hoặc sau khi hợp nhất hai mảnh đất là mảnh đất được tách và mảnh đất liền kề lại với nhau tổng diện tích mảnh đất mới ấy phải lớn hơn 60mtheo quy định tại khoản 1 Điều 2 quyết định 38/2014/QĐ-UBND.

Trong trường hợp của bạn thì cần phải xác định xem liệu sau khi hợp nhất hai mảnh đất lại với nhau thì liệu tổng diện tích có lớn hơn hoặc bằng 60m2  theo quy định tại khoản 1 Điều 2 quyết định 38/2014/QĐ-UBND hay không thì mới biết được liệu bố của bạn có quyền tách thửa đất hay không?. 

-Thứ hai là: Sau khi tiến hành hợp thửa đất thì cần phải tiến hành các thủ tục theo quy định của pháp luật để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây viết tắt là Giấy chứng nhận) cho thửa đất mới.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong  về Đối tượng được tách thửa đất và quy định về tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu.Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589