Đơn ly hôn rút rồi muốn nộp lại có được không?

Thứ Năm, 06/06/2019 | 08:19 GMT+7 | 
Lượt xem: 1824
Xin chào luật sư ạ, em đã rút đơn li hôn khi tòa chưa giải quyết vì muốn cho chồng cơ hội và cũng vì con cái. Nhưng em nhận ra là không thể thay đổi được nữa, em quyết định chấm dứt thì giờ em nộp lại đơn có được không ạ. E xin cảm ơn ạ.

Nguyễn Hà Ly.

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến nộp đơn khởi kiện lại trong giải quyết ly hôn.

Do thông tin được cung cấp chưa thực sự rõ ràng nên chúng tôi xin đưa ra tư vấn dựa trên hai trường hợp sau:

Trường hợp thứ nhất, Toà án đã thụ lý đơn ly hôn nhưng đương sự rút đơn.

Theo quy định tại điểm c khoản 1 điều 217 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì:

Điều 217. Đình chỉ giải quyết vụ án dân sự
1. Sau khi thụ lý vụ án thuộc thẩm quyền của mình, Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự trong các trường hợp sau đây:
...
c) Người khởi kiện rút toàn bộ yêu cầu khởi kiện hoặc nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà vẫn vắng mặt, trừ trường hợp họ đề nghị xét xử vắng mặt hoặc vì sự kiện bất khả kháng, trở ngại khách quan;
...

Theo đó, khi người khởi kiện rút toàn bộ đơn yêu cầu khởi kiện sau khi toà đã thụ lý thì toà án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự. 

Tuy nhiên, trong trường hợp vụ án đã bị đình chỉ thì người có yêu cầu ly hôn vẫn có quyền nộp đơn khởi kiện lại theo quy định tại khoản 3 điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự.

Điều 192. Trả lại đơn khởi kiện, hậu quả của việc trả lại đơn khởi kiện
...
3. Đương sự có quyền nộp đơn khởi kiện lại trong các trường hợp sau đây:
a) Người khởi kiện đã có đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự;
b) Yêu cầu ly hôn, yêu cầu thay đổi nuôi con, thay đổi mức cấp dưỡng, mức bồi thường thiệt hại, yêu cầu thay đổi người quản lý tài sản, thay đổi người quản lý di sản, thay đổi người giám hộ hoặc vụ án đòi tài sản, đòi tài sản cho thuê, cho mượn, đòi nhà, đòi quyền sử dụng đất cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ mà trước đó Tòa án chưa chấp nhận yêu cầu mà theo quy định của pháp luật được quyền khởi kiện lại;
c) Đã có đủ điều kiện khởi kiện;
d) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.
...

Như vậy, sau khi vụ án đã bị toà đình chỉ, đương sự vẫn có quyền nộp đơn yêu cầu ly hôn theo quy định của pháp luật.

Trường hợp thứ hai, rút đơn xin ly hôn khi toà án chưa thụ lý vụ án.

Trong trường hợp này, người yêu cầu có quyền nộp đơn xin ly hôn theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự về quyền của đương sự trong vụ việc dân sự.

Điều 5. Quyền quyết định và tự định đoạt của đương sự
1. Đương sự có quyền quyết định việc khởi kiện, yêu cầu Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ việc dân sự. Tòa án chỉ thụ lý giải quyết vụ việc dân sự khi có đơn khởi kiện, đơn yêu cầu của đương sự và chỉ giải quyết trong phạm vi đơn khởi kiện, đơn yêu cầu đó.
2. Trong quá trình giải quyết vụ việc dân sự, đương sự có quyền chấm dứt, thay đổi yêu cầu của mình hoặc thỏa thuận với nhau một cách tự nguyện, không vi phạm điều cấm của luật và không trái đạo đức xã hội.

Như vậy, đối với vụ án ly hôn, khi đương sự đã rút đơn khởi kiện thì vẫn có quyền nộp lại đơn, kể cả trong trường hợp toà án đã thụ lý hay chưa.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về nộp đơn khởi kiện lại trong giải quyết ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Khánh Lâm.


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589