Dùng tuýp sắt đuổi đánh người khác bị xử lý như thế nào?

Thứ Tư, 05/06/2019 | 10:10 GMT+7 | 
Lượt xem: 1328
Cho tôi hỏi do mâu thuẫn xích mích nên A đã dùng tuýp sắt đuổi mục đích đánh B nhưng B đã bỏ chạy được nên A không đánh được B? Vậy cho tôi hỏi A sẽ bị xử lý như thế nào?

Nguyễn Nam.

Bài viết liên quan:
- Khi nào gây rối trật tự công cộng bị truy cứu trách nhiệm hình sự
- Tội gây rối trật tự công cộng theo quy định của pháp luật hiện hành
- Việc tụ tập, lôi kéo nhiều người để gây rối trật tự công cộng bị xử lý như thế nào?
- Cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác
- Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của người khác trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến hành vi gây rối trật tự công cộng.

Theo thông tin bạn cung cấp thì A mới chỉ dùng tuýp sắt đuổi đánh B mà chưa đánh được, tức là chưa hề gây ra thương tích hay tổn hại gì đến sức khỏe của B. Vì vậy, A sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tuy nhiên, A có hành vi cầm tuýp sắt đuổi đánh B thì có thể bị xử phạt hành chính. Căn cứ vào điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng
3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông các loại dao, búa, các loại công cụ, phương tiện khác thường dùng trong lao động, sinh hoạt hàng ngày nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác;
5. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm g Khoản 2; Điểm a, l, m Khoản 3 và Khoản 4 Điều này.

Như vậy, hành vi của anh A sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng có thể bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng về hành vi tàng trữ và sử dụng tuýp sắt để đuổi đánh người khác theo điểm a khoản 3 điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP và còn có thể sẽ bị tịch thu tuýp sắt đó theo quy định tại khoản 5.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan hành vi gây rối trật tự công cộng. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Diệu Linh
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589