Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật bảo hiểm » Được hưởng tiền tuất tháng có bị cắt tiền trợ cấp tuổi già không
Tìm kiếm bài viết

Được hưởng tiền tuất tháng có bị cắt tiền trợ cấp tuổi già không

.
Lượt xem: 14
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Mẹ tôi năm nay 80 tuổi đang hưởng trợ cấp người già là 350.000 đồng. Mẹ tôi không còn thu nhập gì khác ngoài số tiền trợ cấp hàng tháng theo quy định. Anh rể tôi vừa mất mẹ tôi được hưởng tiền tuất tháng là 750.000 đồng nhưng khi ra làm thủ tục hồ sơ thì họ nói bị cắt mất tiền trợ cấp người già ,chỉ được tiền tuất tháng. Xin hỏi luật sư như vậy đúng không ạ?
Phạm Thị Minh 

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến việc hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội và trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng. 

Để giải đáp thắc mắc, chúng tôi xin trích dẫn những quy định của pháp luật sau đây, theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Luật người cao tuổi 2009 như sau:

Điều 17. Đối tượng được hưởng chính sách bảo trợ xã hội
1. Người cao tuổi thuộc hộ gia đình nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hằng tháng.  
2. Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng trợ cấp xã hội hằng tháng.

Cùng với đó, theo Khoản 5 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội, đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng được quy định:

Điều 5. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng
5. Người cao tuổi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng;
b) Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc diện quy định tại Điểm a Khoản này mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng;
c) Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng, không có điều kiện sống ở cộng đồng, đủ điều kiện tiếp nhận vào cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội nhưng có người nhận chăm sóc tại cộng đồng. 

Theo thông tin bạn cung cấp, số tiền mà mẹ bạn hưởng trợ cấp tuất tháng thuộc diện trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng theo Khoản 2 Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội
2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:
a) Hưu trí;
b) Tử tuất.

Như vậy, theo quy định trên, mẹ bạn đã được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng nên sẽ không được hưởng trợ cấp người già. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội và trợ cấp bảo hiểm xã hội. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Được hưởng tiền tuất tháng có bị cắt tiền trợ cấp tuổi già không
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Được hưởng tiền tuất tháng có bị cắt tiền trợ cấp tuổi già không
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Thẻ bảo hiểm y tế có được cấp, đổi lại không?. 01/03/2021   Quy định hiện hành về mức đóng bảo hiểm y tế. 03/03/2021   Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế. 01/03/2021   Thời gian nghỉ sinh con có cần đóng bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội không? . 01/03/2021   Vợ sinh con thì chồng được nghỉ bao nhiêu ngày? . 22/02/2021   Chế độ bảo hiểm xã hội đối với người nghỉ hưu trước tuổi . 22/02/2021   Doanh nghiệp chậm đóng bảo hiểm y tế. 06/03/2020   Sai thông tin ngày sinh trên giấy khai sinh và giấy chứng tử có được hưởng bảo hiểm xã hội?. 25/10/2019   Một người có được dùng cùng lúc 2 thẻ bảo hiểm y tế?. 23/10/2019   Giáo viên đang trong thời gian nghỉ thai sản có phải đóng các loại quỹ vì người nghèo, lũ lụt, .... 07/10/2019   Điều kiện được hưởng chế độ thai sản. 16/09/2019   Hồ sơ, thủ tục nhận BHXH một lần. 11/09/2019   Có được sử dụng song song hai bảo hiểm y tế không?. 03/09/2019   Mức lương được hưởng khi tham gia đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm?. 22/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thủ tục khởi kiện nợ bảo hiểm xã hội qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thủ tục khởi kiện bảo hiểm qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 18/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về bảo hiểm xã hội qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 18/08/2019   Chế độ tử tuất theo quy định của pháp luật hiện hành. 02/08/2019   Mức hưởng chế độ ốm đau. 02/08/2019
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.