Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Giành quyền nuôi toàn bộ con sau khi ly hôn có được hay không ?
Tìm kiếm bài viết

Giành quyền nuôi toàn bộ con sau khi ly hôn có được hay không ?

.
Lượt xem: 568
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt tình huống:

Chào luật sư! Tôi và vợ kết hôn đã lâu, có với nhau 2 mặt con. 1 cháu 2 tuổi và 1 cháu 4 tuổi. vợ tôi vốn có tính trăng hoa, không để ý chăm sóc đến con cái. Tôi đã nhiều lần khuyên nhủ, bảo ban và cố gắng vun vén cho hạnh phúc gia đình. Nhưng cô ấy vẫn chứng nào tật đấy. Hôm vừa rồi tôi bắt được quả tang cô ấy đi nhà nghỉ nên tôi quyết định ly hôn để giải thoát cho nhau. Cô ấy không có thu nhập ổn định, giờ về sông với bố mẹ đẻ. Vì cô ấy luôn gieo rắc những suy nghĩ không tốt vào đầu con tôi nên tôi không muốn để cô ấy nuôi con mà tôi muốn nuôi cả 2 đứa. Tôi muốn tạo ra môi trường sống lành mạnh nhất có thể. Xin hỏi luật sư trong trường hợp này, tôi có được quyền nuôi cả 2 con không?
Người gửi : Nguyễn Văn Hoàng

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:
Tư vấn luật: 1900 6589

1. Căn cứ pháp lý

- Luật hôn nhân và gia đình 2014.

2. Giành quyền nuôi toàn bộ con sau khi ly hôn có được hay không ?

Ly hôn là điều không ai mong muốn cả. Nhưng đôi khi nó lại là điều không thể tránh khỏi và nhiệm vụ của chúng ta là phải làm những điều tốt nhất có thể. Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn cụ thể như sau:
Theo điều 81 luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định 
"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”
Như vậy có thể hiểu cháu bé 2 tuổi ( dưới 36 tháng ) sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục. Tuy nhiên nếu bạn không được trực tiếp nuôi con thì vẫn có quyền được cấp dưỡng và thăm nom cháu bé.
Còn cháu bé 4 tuổi ( trên 36 tháng ) sẽ dựa trên sự thỏa thuận của 2 vợ chồng bạn để quyết định quyền nuôi cháu. Trong trường hợp không thể thỏa thuận được thì Tòa sẽ quyết định giao con cho bên đạt điều kiện tối đa chăm sóc cho cháu bao gồm ( điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn … )
Tóm lại bạn chỉ có quyền nuôi 2 người con khi có sự thỏa thuận với người vợ. Trong trường hợp bất đắc dĩ bạn phải nhờ đến Tòa để giành quyền nuôi cháu lớn.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về giành quyền nuôi toàn bộ con sau khi ly hôn có được hay không ?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên : Mai Đức Quý

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Giành quyền nuôi toàn bộ con sau khi ly hôn có được hay không ?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Giành quyền nuôi toàn bộ con sau khi ly hôn có được hay không ?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Quy định về đơn phương ly hôn theo yêu cầu của một bên. 13/06/2017   Quy định về việc xử lý kết hôn trái pháp luật. 05/06/2017   Dịch vụ luật sư đại diện tranh tụng lĩnh vực Hôn nhân gia đình. 18/05/2017   Dịch vụ luật sư tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án Hôn nhân gia đình. 18/05/2017   Quy định về trách nhiệm liên đới của vợ, chồng trong việc trả nợ. 12/05/2017   Quy định về việc ly hôn theo yêu cầu của một bên. 12/05/2017   Quy định về việc ly hôn đối với một bên vợ, chồng bị tâm thần. 12/05/2017   Quy định về việc kết hôn cận huyết. 09/05/2017   Quy định thủ tục nhận lại cha, mẹ, con. 05/05/2017   Quy định về việc định đoạt tài sản riêng của vợ hoặc chồng. 05/05/2017   Chồng có được phép cấm vợ gặp con trong thời gian chờ ly hôn không. 05/05/2017   Thủ tục nhập lại hộ khẩu về nhà bố mẹ đẻ sau khi ly hôn. 04/05/2017   Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn. 21/04/2017   Quy định quyền và nghĩa vụ nuôi con sau khi ly hôn. 18/04/2017   Dịch vụ luật sư tư vấn thủ tục ly hôn với người nước ngoài. 18/04/2017   Dịch vụ luật sư tư vấn đăng ký kết hôn với người nước ngoài. 17/04/2017   Thủ tục nhờ mang thai hộ cần những gì?. 13/04/2017   Dịch vụ tư vấn về giải quyết con chung khi ly hôn. 11/04/2017   Chia nhà ở sau khi vợ chồng ly hôn. 11/04/2017   Dịch vụ tư vấn về tranh chấp tài sản khi ly hôn. 07/04/2017

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.