Giáo viên nghỉ thai sản có được xét lao động tiên tiến không?

Thứ Bảy, 08/06/2019 | 10:07 GMT+7 | 
Lượt xem: 2164
Em nghỉ thai sản đến hết tháng 1/2019, tháng 2 đi làm đến hết tháng 5/2019. Em là giáo viên, chất lượng học sinh cuối năm đạt 97%. Em không vi phạm gì.  Khi xét lao động tiên tiến thì em không được vì nghỉ thai sản. Vậy đối với giáo viên nghỉ thai sản đi làm trong mấy tháng thì được xét lao động tiên tiến? Cảm ơn luật sư.

Hoàng Thị Thắm

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến điều kiện xét lao động tiên tiến.

Theo quy định tại điều 24 Luật thi đua khen thưởng 2013 thì:

 
Điều 24.
1. Danh hiệu "Lao động tiên tiến” được xét tặng cho cán bộ, công chức, viên chức đạt các tiêu chuẩn sau:
a) Hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, đạt năng suất và chất lượng cao;
b) Chấp hành tốt chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, có tinh thần tự lực, tự cường; đoàn kết, tương trợ, tích cực tham gia phong trào thi đua;
c) Tích cực học tập chính trị, văn hóa, chuyên môn, nghiệp vụ;
d) Có đạo đức, lối sống lành mạnh.
...

Hướng dẫn bổ sung cho quy định tại điều 24 Luật thi đua khen thưởng, khoản 4 điều 10 Nghị định 91/2017/NĐ-CP quy định:

Điều 10. Danh hiệu "Lao động tiên tiến”, "Chiến sĩ tiên tiến”
...
4. Thời gian nghỉ thai sản theo, quy định được tính để bình xét tặng danh hiệu "Lao động tiên tiến”, "Chiến sĩ tiên tiến”.
...

Theo đó, thời gian nghỉ thai sản không ảnh hưởng đến việc xét thi đua lao động tiên tiến.

Từ những phân tích trên, thời gian nghỉ thai sản vẫn được tính để xét lao động tiên tiến đối với giáo viên, nếu người đó đáp ứng được các điều kiện theo quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về điều kiện xét lao động tiên tiến. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Chuyên viên: Khánh Lâm
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589