Hành vi đánh bạc bị xử lý như thế nào?

Thứ Năm, 08/11/2018 | 09:18 GMT+7 | 
Lượt xem: 1850
Chào luật sư cho e hỏi vào ngày 25/4/2018 vừa qua e có tham gia đánh bạc cùng 13 người nữa. Và bị công an bắt quả tang và thu được ở chiếu bạc 5.200.000 thì e có bị đi tù không ạ. Và cho e hỏi thêm là e bị xử phạt hành chính vì tội đánh nhau trước đó 1 năm. Thì tội đánh bạc của e có bị nặng hơn không ạ. E cảm ơn luật sư

Nguyễn Hà Tuyền

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn cung cấp, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến hình thức xử phạt đối với hành vi đánh bạc.

Theo quy định pháp luật về xử phạt đổi với hành vi đánh bạc, căn cứ tại điều 321 BLHS 2015 quy định:

Điều 321. Tội đánh bạc
"1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Việc truy cứu trách nhiệm hình sự đối với một cá nhân chỉ được đặt ra khi thoả mãn 1 số yêu cầu về cấu thành tội phạm:

  • Chủ thể: người phạm tội phải có năng lực chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 12 BLHS 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định:
Điều 12: Tuổi chịu trách nhiệm hình sự
1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.
  • Khách thể: xâm phạm đến các quan hệ xã hội được pháp luật hình sự bảo vệ. Áp dụng vào sự việc này, hành vi đã vi phạm các quy định về xâm phạm trật tự công cộng, được quy định tại mục 4 chương XXI
  • Chủ quan: là thái độ tâm lý của một người đối với hành vi nguy hiểm cho xã hội của mình được biểu hiện dưới hình thức cố ý hoặc vô ý. Đối với tội danh này, yếu tố "lỗi” được đặt ra phải là lỗi cố ý
  • Khách quan: là những hành vi được diễn ra và tồn tại bên ngoài thế giới khách quan. Đó là thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội, mối quan hệ nhân quả giữa hành vi và hậu quả. 
Theo đó, áp dụng vào sự việc của bạn, sẽ có 2 điều kiện để truy cứu TNHS đối với người thực hiện hành vi phạm tội. 

Thứ nhất về hành vi đánh bạc được diễn giải theo nghị định 167/2013 bao gồm những hành vi:
- Đánh bạc trái phép trong các hình thức như: Xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
- Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
- Cá cược bằng tiền hoặc dưới hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;
- Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề

Tiếp theo, liên quan đến hậu quả - là giá trị tài sản bị thu giữ khi đánh bạc. Theo quy định, tài sản bị thu giữ tối thiểu từ 5000.000 trở lên hoặc dưới 5000000 nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi này. Như vậy, trong trường hợp này, hành vi của bạn sẽ bị xử lý hình sự theo khoản 1 điều 321 BLHS 2015

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về xử lý hình sự đối với hành vi đánh bạc. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.
Chuyên viên: Đức Anh
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589