Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Hành vi tự ý loại bỏ công tơ rồi gán ghép vào hộ gia đình khác
Tìm kiếm bài viết

Hành vi tự ý loại bỏ công tơ rồi gán ghép vào hộ gia đình khác

.
Lượt xem: 0
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Chào luật sư. Mong nhận được tư vấn từ luật sư.
Tôi có thuê một mặt bằng có công tơ riêng nhưng người thợ điện tự ý bỏ công tơ chỗ tôi thuê và ghép vào 1 hộ gia đình gần đó mà không thông báo hay tư vấn gì. Bình thường tôi chỉ dùng hết khoảng 100 ngàn tiền điện nhưng tháng này đến hôm đóng tiền điện tôi phải đóng số tiền bằng cả hộ gia đình đó dùng là 1 triệu 200 ngàn. Vậy cho hỏi người thợ điện có vi phạm luật gì không và nếu phạm luật tôi có quyền kiện hay khiếu nại như thế nào?
Tôi xin cảm ơn!
Nguyễn Thu Phương


Bài viết liên quan: 
Người khiếu nại có phải chấp hành quyết định hành chính mà mình khiếu nại hay không?
- Khiếu nại, tố cáo đối với cá nhân, đơn vị thuộc cơ quan Nhà nước
- Chi tiết về cách xác định thời hiệu khiếu nại theo quy định hiện hành
- Mẫu đơn khiếu nại hành chính mới nhất hiện hành
- Hành vi dán giấy quảng cáo trên cột điện, trụ điện có bị cấm hay không?
 

Cơ sở pháp lý:
- Luật Điện Lực 2004 sửa đổi 2012


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến quyền khiếu nại khi thợ điện đấu nhầm công tơ điện gây thiệt hại cho khách hàng sử dụng điện. 

Trường hợp của bạn, căn cứ theo Điều 24 Luật Điện Lực 2004 sửa đổi 2012 quy định như sau:

Điều 24. Đo đếm điện
1. Đơn vị phát điện, truyền tải điện, phân phối điện có trách nhiệm đầu tư và lắp đặt toàn bộ các thiết bị đo đếm điện và thiết bị phụ trợ cho việc đo đếm điện, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác bảo đảm quyền lợi giữa các bên nhưng không trái với quy định của pháp luật.
2. Thiết bị đo đếm điện phải phù hợp với Tiêu chuẩn Việt Nam và được cơ quan quản lý nhà nước về đo lường kiểm chuẩn và niêm phong.
3. Công tơ phải được lắp đặt trong khu vực quản lý của bên mua điện, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác bảo đảm quyền lợi giữa các bên nhưng không trái với quy định của pháp luật. Vị trí lắp đặt và việc lắp đặt công tơ phải bảo đảm an toàn, mỹ quan, thuận lợi cho bên mua điện kiểm tra chỉ số công tơ và bên bán điện ghi chỉ số công tơ.
4. Bên mua điện có trách nhiệm bảo vệ công tơ lắp đặt trong khu vực quản lý của mình và thông báo kịp thời cho bên bán điện khi phát hiện công tơ bị mất hoặc bị hỏng. Bên bán điện có trách nhiệm bảo vệ công tơ lắp đặt ở ngoài khu vực quản lý của bên mua điện.

Như vậy pháp luật có quy định công tơ phải được lắp đặt trong khu vực quản lý của bên mua điện, do 2 bên không có thỏa thuận khác mà thợ điện tự ý đấu công tơ điện của nhà hàng xóm sang nhà bạn, nên hành vi này là hành vi vi phạm pháp luật về điện lực của bên bán điện. 

Theo đó, Điều 46 Luật Điện Lực 2004 sửa đổi 2012, khách hàng khi sử dụng điện có quyền và nghĩa vụ sau: 

Điều 46. Quyền và nghĩa vụ của khách hàng sử dụng điện
1. Khách hàng sử dụng điện có các quyền sau đây:
a) Được lựa chọn bên bán điện trong thị trường bán lẻ điện cạnh tranh;
b) Được cung cấp đủ số lượng công suất, điện năng, bảo đảm chất lượng điện đã được thoả thuận trong hợp đồng;
c) Yêu cầu bên bán điện kịp thời khôi phục việc cấp điện sau khi mất điện;
d) Được cung cấp hoặc giới thiệu thông tin liên quan đến việc mua bán điện và hướng dẫn về an toàn điện;
đ) Được bồi thường thiệt hại do bên bán điện gây ra theo quy định của pháp luật
e) Yêu cầu bên bán điện kiểm tra chất lượng dịch vụ điện, tính chính xác của thiết bị đo đếm điện, số tiền điện phải thanh toán;
g) Khiếu nại, tố cáo các hành vi vi phạm pháp luật về điện lực của bên bán điện;
h) Các quyền khác theo quy định của pháp luật.
2. Khách hàng sử dụng điện có các nghĩa vụ sau đây:
a) Thanh toán tiền điện đầy đủ, đúng thời hạn và thực hiện các thoả thuận khác trong hợp đồng mua bán điện;
b) Sử dụng điện an toàn, tiết kiệm và hiệu quả; thực hiện các quy định về quản lý nhu cầu sử dụng điện;
c) Kịp thời cắt điện hoặc giảm mức tiêu thụ điện khi nhận được thông báo của bên bán điện trong các trường hợp quy định tại Điều 27 của Luật này;
d) Thông báo cho bên bán điện biết trước năm ngày khi có nhu cầu tạm ngừng sử dụng điện, trước mười lăm ngày khi có nhu cầu chấm dứt hợp đồng mua bán điện;
đ) Thông báo kịp thời cho bên bán điện khi phát hiện những hiện tượng bất thường có thể gây mất điện, mất an toàn cho người và tài sản;
e) Tạo điều kiện để bên bán điện kiểm tra, ghi chỉ số công tơ và liên hệ với khách hàng;
g) Bảo đảm các trang thiết bị sử dụng điện đáp ứng các tiêu chuẩn kỹ thuật và yêu cầu về an toàn điện;
h) Bồi thường khi gây thiệt hại cho bên bán điện theo quy định của pháp luật;
i) Chịu trách nhiệm đầu tư đường dây dẫn điện từ sau công tơ mua điện đến nơi sử dụng điện;
k) Các nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp này, khi bạn có bằng chứng cho việc thợ điện đã đấu nhầm công tơ điện của gia đình. Bạn có thể khiếu nại, tố cáo các hành vi vi phạm pháp luật về điện lực của bên bán điện theo Điểm g, Khoản 1, Điều 46 Luật Điện Lực 2004 sửa đổi 2012 để đòi lại quyền lợi cho mình. Thực tế trước đó cũng từng xảy ra trường hợp sai sót đáng tiếc của Công ty Điện lực Ba Đình trong quá trình thay thế đường dây, công tơ điện ở khu vực đường Đê La Thành, Đội quản lý điện số 2 đã để xảy ra việc đấu nhầm công tơ điện của 2 hộ gia đình, dẫn đến hậu quả kỷ luật Phó Giám đốc Công ty điện lực Ba Đình, Trưởng phòng kinh doanh điện lực Ba Đình; cách chức Đội trưởng đội quản lý điện số 2. Từ đó cũng đặt ra trách nhiệm của người thợ điện trong công tác lắp đặt sửa chữa điện. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến trách nhiệm pháp lý về đấu nhầm công tơ điện. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Hành vi tự ý loại bỏ công tơ rồi gán ghép vào hộ gia đình khác
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Hành vi tự ý loại bỏ công tơ rồi gán ghép vào hộ gia đình khác
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  26 tuổi có thể tiếp tục học bổ túc để lấy bằng trung học hay không?. 29/03/2021   Dịch vụ tư vấn và soạn thảo di chúc tại tỉnh Hưng Yên. 26/03/2021   Dịch vụ thu hồi nợ tại tỉnh Hưng Yên. 25/03/2021   Dịch vụ tư vấn lập di chúc tại tỉnh Hưng Yên. 18/03/2021   Uỷ quyền quản lý di sản thừa kế . 16/03/2021   Xử lý hành vi đốt than gây khói bụi làm ảnh hưởng đến người khác. 18/02/2021   Đặt tên khai sinh cho con cho phù hợp với quy định của pháp luật. 26/01/2021   Có thể mua xe máy trả góp khi chưa đủ 18 tuổi không?. 16/12/2020   Vợ chồng chưa ly hôn có thể tách khẩu được không?. 11/12/2020   Có thể mua xe máy trả góp khi chưa đủ 18 tuổi không?. 09/12/2020   Có thể viết thay di chúc được không?. 24/11/2020   Có thể xin cấp lại giấy khai sinh bản gốc không?. 06/03/2021   Đỗ xe, dừng xe theo quy định của pháp luật hiện hành. 24/02/2021   Làm bẩn Sổ hộ khẩu gia đình có bị xử phạt không? Hậu quả pháp lý của việc làm bẩn Sổ hộ khẩu. 13/11/2020   Làm giấy khai sinh cho con muộn có được không?. 09/11/2020   Xử lý hành vi thi công gây ô nhiễm khói bụi và tiếng ồn như thế nào?. 04/11/2020   Khoản nợ có được coi là di sản thừa kế không?. 26/01/2021   Yêu cầu bồi thường thiệt hại khi làm mất tài sản gửi giữ. 26/01/2021   Đi xuất khẩu lao động thì cần làm phiếu lý lịch tư pháp số mấy?. 30/07/2020   Sau khi đăng kí kết hôn mà muốn nhận con thì cần làm thủ tục gì? . 28/01/2021
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.