Hiệu lực của hợp đồng uỷ quyền khi người uỷ quyền mất.

Thứ Ba, 11/07/2017 | 14:45 GMT+7 | 
Lượt xem: 3515

Tóm tắt tình huống:

Cho em hỏi: Khi chủ sở hữu sổ đỏ ra công chứng ủy quyền cho một người con trong gia đình có 4 anh chị em đứng ra làm đại diện, thời gian hết hạn là 10 năm, trong thời gian chưa hết hạn 10 năm người đứng tên sổ đỏ đã mất. Vậy việc ủy quyền đó còn hiệu lực để mua bán hay thế chấp hay không?
Người gửi: Lã Như Quỳnh

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật dân sự 2015.

2. Hiệu lực của hợp đồng uỷ quyền khi người uỷ quyền mất.

Theo Điều 562 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về Hợp đồng ủy quyền thì: "Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.”
Cũng tại Bộ luật này, Điều 563 quy định về Thời hạn ủy quyền như sau:
"Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.”
Như vậy, khi hết thời hạn hợp đồng ủy quyền thì hợp đồng ủy quyền sẽ chấm dứt, tuy nhiên, tai Khoản 3 điều 422 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định "Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân giao kết hợp đồng chấm dứt tồn tại mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân đó thực hiện;” thuộc trường hợp chấm dứt hợp đồng.
Do đó, khi bên ủy quyền chết ( là bố bạn) thì hợp đồng ủy quyền giữa bố bạn và bạn sẽ chấm dứt và đồng nghĩa với việc giấy ủy quyền giữa bạn và bố bạn mặc dù chưa hết thời hạn ghi trong hợp đồng nhưng sẽ bị hết hiệu lực trong trường hợp này. Bạn sẽ không còn quyền để thực hiện việc mua bán hay thế chấp liên quan đến quyền sử đất trên nữa. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Hiệu lực của hợp đồng uỷ quyền khi người uỷ quyền mất. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn bảo Linh
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589