Học lại trường mầm non khi đã quá tuổi có được không?

Thứ Tư, 08/05/2019 | 10:14 GMT+7 | 
Lượt xem: 1549
Xin chào!
Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi.
Con tôi sinh đầu năm 2012 đến nay đã hơn 7 tuổi hiện tại cháu đang học lớp 1.Nhưng khả năng nhận thức của cháu rất kém do cháu mắc chứng tự kỷ, tăng động tôi đã đưa cháu đi khám và được bác sỹ kết luận như vậy và cháu cũng đã được dùng thuốc,đồng thời tôi cũng làm giấy chứng nhận khuyết tật cho cháu .Tôi nghĩ với khả năng nhận thức hiện tại cháu k thể học được trương trình tiểu học vì vậy tôi muốn cho cháu học lại mẫu giáo tại 1 trường công lập hoặc dân lập thì có được không và nếu được thì thủ tục có rắc rối không.
Cảm ơn luật sư!

Phạm Huyền

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

Luật trẻ em năm 2016
Luật giáo dục năm

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến việc cho trẻ quá tuổi học lại mẫu giáo

Dựa theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ pháp luật hiện hành, theo điều 35 Luật trẻ em năm 2016 quy định:

Điều 35. Quyền của trẻ em khuyết tật
Trẻ em khuyết tật được hưởng đầy đủ các quyền của trẻ em và quyền của người khuyết tật theo quy định của pháp luật; được hỗ trợ, chăm sóc, giáo dục đặc biệt để phục hồi chức năng, phát triển khả năng tự lực và hòa nhập xã hội.

Theo đó, trẻ em khuyết tật có tất cả các quyền trẻ em đồng thời được hỗ trợ chăm sóc giáo dục đặc biệt để phục hồi chức năng phát triền khả năng tự lực và hòa nhập xã hội

Thêm vào đó,khoản 2 điều 86 Luật giáo dục năm 2005 quy định về quyền của người học như sau:

Điều 86. Quyền của người học
Người học có những quyền sau đây:
2. Được học trước tuổi, học vượt lớp, học rút ngắn thời gian thực hiện chương trình, học ở tuổi cao hơn tuổi quy định, học kéo dài thời gian, học lưu ban;

Theo đó, con bạn hoàn toàn có quyền được học lại lớp mẫu giáo. Hồ sơ thủ tục xin học được thực hiện theo quy định của từng trường, thông thường thường gồm các giấy tờ sau:
Đơn xin học 
Bản sao giấy khai sinh (kèm theo bản chính để đối chiếu);
Bản phô tô sổ hộ khẩu (không cần công chứng, kèm theo bản chính để đối chiếu) hoặc giấy hẹn đã hoàn thành thủ tục nhập khẩu của Công an quận hoặc giấy xác nhận cư trú tại địa bàn của Công an cấp phường, xã, thị trấn;

Ngoài ra bạn cần cung cấp một số thông tin bắt buộc như sau:
Thông tin về con: Họ và tên, giới tính, ngày sinh, nơi sinh, dân tộc;
Thông tin cha mẹ (có thể chỉ cần thông tin của cha hoặc mẹ): Họ và tên, năm sinh, số Chứng minh thư (hoặc Căn cước công dân), số điện thoại, email (có thể sử dụng email của người khác nếu cha mẹ học sinh không có);
Thông tin hộ khẩu thường trú: Tỉnh/Thành phố, Quận/Huyện, Phường/Xã, Khu phố/Thôn, Tổ/Xóm (địa chỉ chi tiết nếu địa phương đó cấp).
Nơi ở hiện tại (Nơi cư trú hiện tại);

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến việc cho trẻ quá tuổi học lại mẫu giáo. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Lưu Linh


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589