Hôn nhân cận huyết thống

Thứ Năm, 18/07/2019 | 16:22 GMT+7 | 
Lượt xem: 1258
Chào luật sư em muốn hỏi là hiện tại em với người yêu của em đang yêu nhau, em muốn luật sư tư vấn là chúng em có bị coi là cận huyết thống hay ạ. Bà Cụ ngoại em với bà cụ ngoại anh ý là chị em ruột, sau đó sinh ra bà ngoại em, mẹ em và em, em muốn hỏi em và người yêu em là đời thứ mấy ạ và nếu hội muốn tiến tới hôn nhân thì có được không ạ?. Em mong luật sư tư vấn giúp em ạ. Em cảm ơn luật sư nhiều.

Trần Thị Ngân

Bài viết liên quan

Căn cứ pháp lý

- Luật hôn nhân gia đình năm 2014

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến việc kết hôn giữa hai bên có quan hệ họ hàng.

Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định:

Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình
...
2. Cấm các hành vi sau đây:
...
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
...

Theo đó, pháp luật cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời. Điều này được quy định cụ thể tại Điều 3 Luật hôn nhân gia đình 2014 như sau:

Điều 3. Giải thích từ ngữ
...
18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.
...

Dựa theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ vào quy định trên, có thể thấy bà cụ ngoại của bạn và bà cụ ngoại của người yêu bạn là đời thứ hai, bạn và người yêu bạn là đời thứ năm. Như vậy, bạn và người yêu bạn có họ ngoài phạm vi ba đời nên hai bạn có thể tiến tới hôn nhân mà không vi phạm pháp luật về hôn nhân gia đình. 

Trên đây là chia sẻ của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề kết hôn giữa hai bên có quan hệ họ hàng. Chúng tôi hi vọng rằng bạn thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Văn Phương


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589