Hợp đồng uỷ quyền mua bán đất đai có hiệu lực trong bao lâu?

Thứ Sáu, 07/06/2019 | 08:20 GMT+7 | 
Lượt xem: 1371
Xin luật sư cho em biết trong hợp đồng mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp sổ đồng sở hữu thì có hình thức hợp đồng mua bán công chứng ủy quyền. Như vậy thời gian ủy quyền này có thời gian bao lâu và nếu hết thời gian ủy quyền thì quyền sử dụng đất thuộc về ai? Em cảm ơn!

Vũ Xuân Hòa

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến hiệu lực của hợp đồng uỷ quyền mua bán đất đai.

Theo quy định tại điều 562, Bộ luật dân sự 2015 thì:

Điều 562. Hợp đồng ủy quyền
Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

Về thời hạn uỷ quyền, điều 563, Bộ Luật dân sự 2015 quy định như sau:

Điều 563. Thời hạn ủy quyền
Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

Theo đó, hợp đồng uỷ quyền có thời hạn theo thoả thuận giữa các bên, nếu không có thoả thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng uỷ quyền có hiệu lực 01 năm kể từ ngày xác lập việc uỷ quyền. Đối với hợp đồng uỷ quyền mua bán đất đai, hiện nay pháp luật chưa có quy định, do đó, nếu không có thoả thuận khác thì hợp đồng uỷ quyền này có hiệu lực 01 năm kể từ ngày xác lập.

Sau khi hết thời hạn uỷ quyền, nếu đất đai không được chuyển nhượng, mua bán thì quyền sử dụng đất thuộc về chủ sở hữu ban đầu. Ngược lại, trong thời hạn uỷ quyền, quyền sử dụng đất được chuyển nhượng cho người khác thì sau khi hết thời hạn uỷ quyền, quyền sử dụng đất sẽ thuộc về người được chuyển nhượng.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về hiệu lực của hợp đồng uỷ quyền mua bán đất đai. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Chuyên viên: Khánh Lâm

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589