Hưởng nguyên lương của chế độ phụ cấp thường trực được hiểu như thế nào?

Thứ Ba, 11/06/2019 | 14:25 GMT+7 | 
Lượt xem: 1298
Tôi làm việc tại khoa truyền nhiễm.Tôi được hưởng các chế độ sau:phụ cấp ngành 60%, độc hại nguy hiểm mức 0.4 và bồi dưỡng bằng hiện vật 15000/ngày. Khoa chúng tôi trực 24/24 và được nghỉ bù theo chế độ. Theo Quyết định 73/2011/QĐ-TTg quy định tại điểm  c khoản 3 Điều 2 như sau về chế độ thường trực:
c. Người lao động được nghỉ và được hưởng nguyên lương sau khi tham gia thường trực như sau:
- Thường trực 24/24 giờ vào ngày thường, ngày nghỉ hằng tuần được nghỉ bù 01 ngày vào các ngày lễ, Tết được nghỉ bù 02 ngày.
Cho tôi hỏi: Được hưởng nguyên lương vào ngày nghỉ bù là thế nào,trong đó có bao gồm 
phụ cấp ngành, độc hại nguy hiểm và bồi dưỡng bằng hiện vật không? Cảm ơn nhiều

Đào Thanh Tiên

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến chế độ phụ cấp thường trực.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ vào pháp luật về chế độ phụ cấp đặc thù đối với công chức, viên chức, người lao động trong các cơ sở y tế công lập, tại điểm c khoản 3 Điều 2 Quyết định 73/2011/QĐ-TTg có quy định:

Điều 2. Chế độ phụ cấp thường trực
3. Chế độ đối với người lao động tham gia thường trực:
c) Người lao động được nghỉ và được hưởng nguyên lương sau khi tham gia thường trực như sau:
- Thường trực 24/24 giờ vào ngày thường, ngày nghỉ hằng tuần được nghỉ bù 01 ngày; vào các ngày lễ, Tết được nghỉ bù 02 ngày;
- Thường trực theo ca 12/24 giờ hoặc ca 16/24 giờ được nghỉ ít nhất 12 giờ tiếp theo.
Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh huy động người lao động làm việc vào giờ nghỉ trên thì phải trả tiền lương làm thêm giờ theo quy định của pháp luật về lao động.

Theo đó, người lao động tham gia thường trực 24/24 vào ngày thường, ngày nghỉ hàng tuần thì được nghỉ bù 01 ngày; vào các ngày lễ, tết thì được nghỉ bù 02 ngày và được hưởng nguyên lương những ngày nghỉ. Nghĩa là, người lao động sẽ được hưởng nguyên lương giống như ngày làm việc bình thường theo hợp đồng lao động, không bao gồm phụ cấp và bồi dưỡng. 

Trên đây là chia sẻ của Công ty Luật Việt Phong về chế độ phụ cấp thường trực. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Nguyễn Hòa
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589