Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Kết hôn với công an
Tìm kiếm bài viết

Kết hôn với công an

.
Lượt xem: 2479
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư. cháu đang chuẩn bị kết hôn với công an. Nhưng trường hợp của cháu như thế này. Cháu nghe nói ông nội cháu trước đây đi bộ đội nhưng trốn về, không biết có bị làm sao không? Anh trai cháu đi xuất khẩu lao động nhưng trốn ra ngoài làm, bị trục xuất về nước. Mẹ cháu hiện đang đi làm giúp việc ở nước ngoài. Vậy cháu có kết hôn với công an được không? Người yêu cháu có bị ra khỏi ngành không? Hiện cháu đang mang thai có bị sao không? Mong luật sư giúp đỡ
Người gửi: Nguyễn Hiếu

Bài viết liên quan:
- Kết hôn nhưng không đăng ký kết hôn và hậu quả của việc kết hôn mà không đăng ký
- Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không?
-Sống chung như vợ chồng không có đăng ký kết hôn khi muốn bỏ nhau có phải làm thủ tục ly hôn không?
- Cấm kết hôn, điều kiện được kết hôn và trình tự, thủ tục khi kết hôn theo quy định của pháp luật
- Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Luật Công an nhân dân 2014

2. Kết hôn với công an

Theo Điều 5 Luật Công an nhân dân 2014 quy định:
"1. Công an nhân dân đặt dưới sự lãnh đạo tuyệt đối, trực tiếp về mọi mặt của Đảng Cộng sản Việt Nam, sự thống lĩnh của Chủ tịch nước, sự thống nhất quản lý của Chính phủ và sự chỉ huy, quản lý trực tiếp của Bộ trưởng Bộ Công an.
2. Công an nhân dân được tổ chức tập trung, thống nhất và theo cấp hành chính từ trung ương đến cơ sở.
3. Hoạt động của Công an nhân dân phải tuân thủ Hiến pháp và pháp luật; cấp dưới phục tùng cấp trên; dựa vào nhân dân và chịu sự giám sát của nhân dân; bảo vệ lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân."

Ngoài ra, khi xét kết hôn với công an thì cần thẩm tra lý lịch 3 đời: 
Các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an:
1. Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền
2. Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.
3. Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...
4. Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.
5. Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)
Ngoài ra còn một số các quy định khác nhưng cũng tùy thuộc vào từng địa phương.

Theo quy định của ngành công an nhân dân, mỗi cán bộ chiến sĩ khi xây dựng gia đình phải có lập trường, tư tưởng vững vàng, xác định tương lai hạnh phúc của mình thật sự chín chắn để quyết định đi đến hôn nhân. Nếu đã xác định lập trường tư tưởng thì mỗi cán bộ, chiến sĩ phải tự viết đơn xin tìm hiểu gia đình, viết hai đơn, một đơn nộp cho đơn vị công tác, một đơn nộp cho Phòng tổ chức cán bộ. Thời gian tìm hiểu từ ba đến sáu tháng, tùy thuộc vào mức độ tình cảm của hai bên.
Phòng Tổ chức cán bộ sẽ thẩm tra, xác minh người sẽ dự định cưới và tất cả những người thân trong gia đình tại nơi sinh sống và nơi làm việc. Thời gian thẩm tra, xác minh từ 2 đến 4 tháng, nếu không có gì trở ngại thì Phòng Tổ chức cán bộ sẽ gửi Thông báo cho phép xây dựng gia đình đến đơn vị công tác, lúc đó các bên mới tiến hành đăng ký kết hôn và tổ chức cưới.
Trường hợp lý lịch không phù hợp thì Cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân có 2 con đường lựa chọn:
- Sự nghiệp
- Tình yêu
Như vậy, dựa vào những quy định trên thì bạn có thể lấy chồng công an. Tuy nhiên, trong nội bộ Cơ quan sẽ có những quy định riêng và chi tiết mà không thể biết hết được, người yêu bạn nên hỏi ý kiến của Thủ trưởng tại đơn vị mà người yêu bạn đang công tác. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Kết hôn với công an. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Kết hôn với công an
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Kết hôn với công an
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  cơ quan nào có thẩm quyền đăng ký kết hôn? Trình tự, thủ tục đăng ký kết hôn được thực hiện như thế nào. 25/07/2018   Bố mẹ hai bên không đồng ý, có kết hôn với nhau được không?. 06/07/2018   Xác định người nuôi con và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con khi ly hôn?. 04/07/2018   Thủ tục ly hôn. 04/07/2018   Quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn. 03/07/2018   Đã kết hôn làm thế nào để kết hôn với người mới?. 02/07/2018   Mẹ đang đi học, nhà ngoại không có kinh tế, chu cấp đều do nhà nội có được giành quyền nuôi con 2 tuổi khi ly hôn không?. 02/07/2018   Trách nhiệm về khoản nợ sau khi ly hôn. 29/06/2018   Chồng ngoại tình, đòi ly hôn với vợ bị xử lý như thế nào?. 26/06/2018   Mẹ chồng đánh đập con dâu có bị coi là bạo lực gia đình hay không?. 26/06/2018   Người đồng tính có kết hôn với nhau được không?. 26/06/2018   Chia tài sản chung khi chung sống với nhau như vợ chồng. 21/06/2018   Chồng ngoại tình thì có được đơn phương ly hôn hay không?. 18/06/2018   Kết hôn nhưng không đăng ký kết hôn và hậu quả của việc kết hôn mà không đăng ký. 12/06/2018   Ly hôn đơn phương có quyền được nuôi con. 12/06/2018   Có bắt buộc phải áp dụng các biện pháp hỗ trợ sinh sản trước khi nhờ mang thai hộ không?. 11/06/2018   Thủ tục xin giấy xác nhận về tình trạng hôn nhân:. 07/06/2018   Vợ chồng đang nhờ mang thai hộ thì chồng có bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn không?. 07/06/2018   Chồng đơn phương ly hôn có được không?. 05/06/2018   Công chức nhà nước mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và bị xử lý không?. 05/06/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.