Khi nào được cấp lại bản gốc Giấy khai sinh?

Thứ Ba, 16/07/2019 | 08:39 GMT+7 | 
Lượt xem: 1060

Xin chào luật sư! Luật sư cho tôi hỏi: Con tôi sinh ngày 11/5/2013. Do tôi sơ ý nên đã làm mất giấy khai sinh gốc của cháu. Tôi có lên phường làm lại giấy khai sinh gốc nhưng cán bộ hộ tịch bảo không được. 

Theo như tôi biết, luật sư đã trả lời cho một trường hợp ở Thanh Hóa là không làm lại bản chính được là đúng. Nhưng tôi vẫn không hiểu: quy định trong luật hộ tịch là làm mất giấy khai sinh gốc trước ngày 1/1/2016 thì được làm lại chứ ạ. Tôi đã làm mất cách đây khá lâu khi cháu còn mẫu giáo bé. Năm nay cháu lên lớp 1, đi làm lại không được. 
Mong luật sư giải đáp giúp ạ 

Lê Thị Bạch Tuyết

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến điều kiện cấp lại bản gốc giấy khai sinh.

Dựa theo thông tin được cung cấp và theo pháp luật hiện hành về đăng ký hộ tịch, các trường hợp được cấp lại bản gốc giấy khai sinh khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện tại khoản 1 Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP như sau:

Điều 24. Điều kiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử
1. Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.
...

Theo đó, việc đăng ký khai sinh đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền trước ngày 01/01/2016 mà bị mất thì được đăng ký lại nếu cả Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều không còn.

Do đó, trong trường hợp bị mất giấy khai sinh bản gốc nhưng trong Sổ hộ tịch vẫn còn lưu thông tin đăng ký khai sinh của cá nhân thì chỉ được cấp lại bản sao giấy khai sinh. Về mặt giá trị pháp lý, bản sao giấy khai sinh có giá trị tương đương với bản gốc.

Như vậy, việc người mẹ muốn làm lại giấy khai sinh cho con khi bị giấy tờ gốc không thực hiện được do trong Sổ hộ tịch vẫn còn lưu thông tin về việc đăng ký khai sinh. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về điều kiện cấp lại bản gốc giấy khai sinh. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Khánh Lâm.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589