Khi nghỉ hưu ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp gì không?

Thứ Năm, 27/07/2017 | 15:26 GMT+7 | 
Lượt xem: 1685

Tóm tắt tình huống

Tôi 60 tuổi (nam),đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được 35 năm, nay chuẩn bị nghỉ hưu. Ngoài lương hưu tôi còn được hưởng trợ cấp nào không? 
Người gửi: Phan Văn Quyết

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bác, cảm ơn bác đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bác, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bác như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Luật bảo hiểm xã hội 2014.

2. Khi nghỉ hưu ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp gì không?

Theo Điều 58 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu như sau:
"1. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% thì khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.
2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”
Trong trường hợp của bác, bác đủ tuổi hưu và đã đóng bảo hiểm được 35 năm – cao hơn 05 năm so với số năm tương ứng vơi tỷ lệ hưởng lương hưu 75% là 30 năm, vì vậy ngoài lương hưu bác còn được hưởng trợ cấp một lần theo Khoản 1, Điều 58 nêu trên. Mức trợ cấp một lần của bác được tính bằng 0,5 tháng tiền lương bình quân tháng đóng bảo hiểm nhân với 05 năm ( số năm đóng BHXH cao hơn số năm tương ứng tỷ lệ hưởng lương hưu 75%).
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Khi nghỉ hưu ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp gì không?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Bảo Linh
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589