Khi sửa tên các văn bằng chứng chỉ có giá trị pháp lý không?

Thứ Sáu, 07/06/2019 | 08:35 GMT+7 | 
Lượt xem: 1126
Kính chào luật sư! Em muốn hỏi rằng khi thi tuyển sinh vào THPT công lập thì nhà trường sẽ gửi tên cũ vào trường mình thi đậu, nhưng sau khi thi xong em muốn sửa lại tên của em thì bằng tốt nghiệp cấp hai tạm thời có tên cũ của mình có giá trị không? Sửa lại tên thì trường THPT có nhận không ạ?

Dương Quận Phung.

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến ảnh hưởng của việc thay đổi tên đối với các văn bằng chứng chỉ.

Theo quy định tại điều 28 Bộ luật dân sự năm 2015 thì:

Điều 28. Quyền thay đổi tên
...
3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.

Do đó, khi thay đổi tên, các quyền và nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ không bị thay đổi.

Bên cạnh đó, tại điều 25 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT quy định:

Điều 25. Các trường hợp chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ
Người được cấp văn bằng, chứng chỉ có quyền yêu cầu chỉnh sửa nội dung ghi trên văn bằng, chứng chỉ trong trường hợp sau khi được cấp văn bằng, chứng chỉ, người học được cơ quan có thẩm quyền quyết định hoặc xác nhận việc thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, đăng ký khai sinh quá hạn, đăng ký lại việc sinh theo quy định của pháp luật.

Như vậy, sau khi được cơ quan có thẩm quyền quyết định hoặc xác nhận việc thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, người đã được cấp văn bằng chứng chỉ có quyền yêu cầu chỉnh sửa nội dung ghi trên văn bằng, chứng chỉ. Việc thay đổi tên theo quy định của pháp luật cũng là một trong những nội dung điều chỉnh hộ tịch.

Do vậy, khi đến trường trung học phổ thông, người thay đổi, điều chỉnh hộ tịch cần nộp các giấy tờ xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thay đổi tên để chứng minh với nhà trường về việc thay đổi đó. Sau khi có bằng tốt nghiệp chính thức, người đó có quyền yêu cầu thay đổi thông tin trên văn bằng đó.   

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về ảnh hưởng của việc thay đổi tên đối với các văn bằng chứng chỉ. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.
Chuyên viên: Khánh Lâm


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589