Không có giấy đăng ký kết hôn và giấy khai sinh của con có ly hôn được không?

Thứ Năm, 11/04/2019 | 20:56 GMT+7 | 
Lượt xem: 1454
Chào luật sư em có câu hỏi muốn luật sư giúp ạ:
Em và chồng đã kết hôn nhưng em chưa tách khẩu về nhà chồng. Giờ hai vợ chồng em có mâu thuẫn không thể sống được với nhau em muốn ly hôn nhưng giấy tờ kết hôn chồng không đưa giấy khai sinh của con chồng không đưa mà trong thủ tục ly hôn đơn phương cần giấy tờ đó thì em phải làm sao ạ. Mong luật sư giúp em.

Lê Thị Thu Vân.

Bài viết liên quan:
- Người vợ có được quyền đơn phương ly hôn kể khi người chồng không đồng ý hay không?
- Đơn phương ly hôn và thủ tục đơn phương ly hôn
- Không có giấy đăng ký kết hôn thì có được đơn phương ly hôn không?
- Hôn nhân không hạnh phúc có thể đơn phương ly hôn không?
- Đơn phương ly hôn khi không có chứng minh thư của chồng

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến đơn phương ly hôn.

Theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ vào điều 51, điều 56 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn
1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên
1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
 
Theo đó, bạn có quyền tự mình đưa đơn ly hôn đơn phương. Khi mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án sẽ giải quyết cho ly hôn nếu như có căn cứ việc chồng bạn có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, mục đích của hôn nhân không đạt được. 

- Về hồ sơ giải quyết ly hôn bao gồm các giấy tờ sau:

+ Đơn ly hôn đơn phương;

+ Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

+ Bản sao sổ hộ khẩu của vợ và chồng( chứng thực);

+ Bản sao Giấy chứng minh thư nhân dân của vợ và chồng( chứng thực);

+ Bản sao Giấy khai sinh của con( chứng thực);

+ Các giấy tờ chứng minh về tài sản: giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, giấy đăng ký xe…v.v..

Trong trường hợp chồng bạn giữ giấy chứng nhận kết hôn và giấy khai sinh của con mà không chịu đưa thì bạn có thể đến nơi đăng ký kết hôn và nơi làm giấy khai sinh cho con để xin cấp lại bản sao. 

Khi liên hệ với các cơ quan chức năng để làm các giấy tờ nói trên, bạn cần nói rõ về chuyện cố tình gây khó của chồng chị cho các cơ quan chức năng. 

Sau khi hoàn thành hồ sơ, bạn đem đến nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện đến Tòa án nhân dân quận/huyện nơi mà chồng bạn đang cư trú để nộp đơn.

Trong hồ sơ ly hôn chị cần nêu rõ vì sao không có giấy đăng ký kết hôn bản gốc, giấy khai sinh gốc của con.

Như vậy, khi không có giấy chứng nhận đăng kí kết hôn bản gốc và giấy khai sinh của con bản gốc, bạn vẫn có thể đơn phương ly hôn phù hợp với các quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan đơn phương ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Diệu Linh.


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589