Không có tên trong hộ khẩu có được đi thăm người trong cơ sở cai nghiện bắt buộc không?

Thứ Năm, 06/06/2019 | 08:24 GMT+7 | 
Lượt xem: 1478
Chào luật sư! Tôi muốn hỏi tôi và chồng tôi sống chung gần 2 năm nhưng không có giấy kết hôn và tôi cũng không có tên đăng ký trong hộ khẩu. Vậy tôi có thể đi thăm chồng tôi được không?

Ngô Thị Ngăn

Bài viết liên quan:

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến chế độ thăm gặp thân nhân của học viên tại cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Theo quy định tại khoản 1 điều 28 Nghị định 221/2013/NĐ-CP thì:

Điều 28. Chế độ thăm, gặp thân nhân
1. Học viên được quyền thăm gặp thân nhân tại phòng thăm gặp của cơ sở cai nghiện bắt buộc, một tuần một lần, mỗi lần không quá 02 giờ và tối đa không quá 03 thân nhân. Trường hợp gặp lâu hơn phải được Giám đốc cơ sở cai nghiện bắt buộc đồng ý và tối đa không quá 04 giờ. Học viên có vợ hoặc chồng, được Giám đốc cơ sở cai nghiện bắt buộc xem xét, cho phép thăm gặp tại phòng riêng của cơ sở cai nghiện bắt buộc một lần trong tháng và tối đa không quá 48 giờ cho một lần gặp. Căn cứ quy mô và điều kiện, cơ sở cai nghiện xây dựng phòng để học viên thăm gặp gia đình.

Theo đó, thân nhân của học viên có quyền được thăm gặp tại phòng thăm gặp của cơ sở cai nghiện bắt buộc 01 lần/tuần.

Thân nhân của học viên khi vào thăm phải xuất trình chứng minh thư hoặc giấy tờ khác có ảnh của cơ quan có thẩm quyền cấp và khai báo về quan hệ với học viên với cán bộ phụ trách thăm gặp theo quy định tại khoản 2 điều 9 Thông tư 14/2014/TT-BLĐTBXH:

Điều 9. Thăm gặp thân nhân
...
2. Khi tới thăm gặp học viên, thân nhân học viên xuất trình Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có ảnh của cơ quan có thẩm quyền cấp và khai báo quan hệ với học viên với cán bộ phụ trách thăm gặp. Trường hợp thăm gặp tại phòng dành riêng cho vợ, chồng ngoài giấy tờ trên phải có giấy đăng ký kết hôn hoặc có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú về tình trạng hôn nhân.
3. Cán bộ phụ trách thăm gặp có trách nhiệm: kiểm tra giấy tờ của thân nhân, đối chiếu số lần thăm gặp trong sổ theo dõi thăm gặp của cơ sở cai nghiện bắt buộc (Mẫu số 13); hướng dẫn và cùng thân nhân, học viên thực hiện thủ tục thăm gặp theo quy chế thăm gặp thân nhân của cơ sở cai nghiện bắt buộc. Trường hợp không đủ điều kiện thăm gặp phải giải thích rõ cho thân nhân và học viên biết.
Theo đó, nếu hai người chung sống với nhau và chưa đăng ký kết hôn cũng như không có tên trong hộ khẩu để chứng minh quan hệ thân nhân thì không được phép vào thăm học viên tại cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Từ những phân tích trên, một người bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc có quyền được thăm gặp thân nhân với các điều kiện theo quy định của pháp luật. Thân nhân khi vào thăm cần xuất trình các giấy tờ cần thiết và chứng minh quan hệ với học viên.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về chế độ thăm gặp thân nhân của học viên tại cơ sở cai nghiện bắt buộc. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Khánh Lâm

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589