Không đi khám sức khỏe theo giấy gọi khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự có sao không?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 13:08 GMT+7 | 
Lượt xem: 2222

Tóm tắt câu hỏi:

Tuần trước tôi nhận được giấy gọi đi khám sức khỏe cho đợt nhập ngũ sắp tới nhưng vì vào hôm đó tôi có việc sắp xếp từ trước nên không đi được. Tôi định sau đó sẽ đến bệnh viện giấy khám sức khỏe bổ sung sau. Xin hỏi luật sư, tôi làm như thế có được không? Xin cảm ơn.

Người gửi: Trần Ngọc Hải (Nha Trang)

đi nghĩa vụ quân sự

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Không đi khám sức khỏe theo giấy gọi kiểm tra có bị sao không?

Khám sức khỏe là một bước bắt buộc trước khi công dân nhập ngũ, do đó, những người có giấy gọi khám sức khỏe sẽ phải thực hiện đúng nội dung trong đó. Đối với những người không tuân thủ đúng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể theo Nghị định 120/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quốc phòng, cơ yếu năm 2013 thì:

Điều 6. Vi phạm quy định về kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

1. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với hành vi không có mặt đúng thời gian hoặc địa điểm kiểm tra, khám sức khỏe ghi trong giấy gọi kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự mà không có lý do chính đáng.

Như vậy, nếu bạn không tham gia khám sức khỏe theo giấy gọi khám sức khỏe đã gửi đến thì bạn có thể bị xử phạt hành chính từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Có được xuất ngũ sớm hơn thời gian tại ngũ không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589