Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật lao động » Không ký hợp đồng lao động, khi nghỉ việc có được nhận lại lương không?
Tìm kiếm bài viết

Không ký hợp đồng lao động, khi nghỉ việc có được nhận lại lương không?

.
Lượt xem: 1537
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Em làm việc tại công ty TNHH Asisdoors chuyên về làm cửa nhôm. Em làm được gần 2 năm mà không đóng bảo hiểm và không có hợp đồng lao động, và em làm việc tính theo ngày công đi làm thì có tiền không đi làm là không có. em nghỉ xin trước 20 ngày. Công ty giữ lương lại giờ đã không trả lương cho em quá 7 ngày tính từ ngày 15 hàng tháng công nhân được lương. Em gọi điện thì bảo không trả lương vậy cho em hỏi công ty có vi phạm pháp luật không?

Thanh Tùng

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

Luật sự tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ dữ kiện bạn chia sẻ, có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về việc nhận lương khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Bạn đã là việc ở công ty bạn được 2 năm, theo quy định của pháp luật, công ty bạn phải giao kết hợp đồng lao động với bạn. Theo điều 16 bộ luật lao động 2015 về hình thức hợp đồng lao động quy định:

Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động
1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

Trong trường hợp của bạn, sau 3 tháng công ty bạn không thực hiện giao kết hợp đồng lao động nên đã vi phạm quy định của pháp luật về giao kết hợp đồng lao động. Trên thực tế, bạn có làm việc tại công ty và nhận lương theo thỏa thuận của hai bên. Lúc này, theo quy định Điều 22 Bộ luật lao động 2012 hợp đồng lao động giữa bạn và công ty là hợp đồng lao động không xác định thời hạn, cụ thể:

Điều 22. Loại hợp đồng lao động
1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.
b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;
Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.
c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

Theo đó, hợp đồng lao động giữa bạn và công ty được xác định là hợp đồng không thời hạn. Bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 37 Bộ luật lao động quy định:

Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động
3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Ở trường hợp của bạn chỉ thông báo trước 20 ngày, do vậy bạn đã vi phạm quy tắc về thông báo về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng với bên công ty. 

Về việc chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, theo Điều 43 về Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật quy định:

Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Như vậy, bạn vi phạm quy định về thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nên sẽ phải hoàn trả một khoản tiền tương ứng với tiền lương của bạn trong những ngày không báo trước. Cụ thể, bạn phải hoàn trả cho công ty 25 ngày lương.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về tranh chấp trong quan hệ lao động. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong đề gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Huyền Trang

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Không ký hợp đồng lao động, khi nghỉ việc có được nhận lại lương không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Không ký hợp đồng lao động, khi nghỉ việc có được nhận lại lương không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Thẩm quyền xử phạt về vi phạm quy định về đóng phí công đoàn. 01/11/2018   Người vừa nghỉ thai sản có bị chấm dứt hợp đồng lao động không?. 30/10/2018   Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có được hưởng những quyền, lợi ích nào không?. 29/10/2018   Quy định của pháp luật về kéo dài thời hạn nâng bậc lương. 25/10/2018   Điều kiện có hiệu lực về thời gian trong hợp đồng lao động. 02/10/2018   Chế độ làm việc đối với phụ nữ đang mang thai. 18/09/2018   Chế độ tiền lương, phụ cấp đối với viên chức. 17/09/2018   Bồi thường thiệt hại do sơ xuất của người lao động. 12/09/2018   Bồi thường thiệt hại do sơ xuất của nhân viên khi làm việc. 10/09/2018   Những điều cần biết khi bị tạm đình chỉ công việc. 04/09/2018   Chế độ thai sản mới nhất năm 2018. 14/08/2018   Xử lý kỷ luật đối với người vi phạm pháp luật . 13/08/2018   Bị sa thải do thai sản nghỉ việc quá nhiều. 09/08/2018   Thỏa ước lao động tập thể. 23/07/2018   Bị tai nạn lao động tại công ty sẽ được bồi thường như thế nào. 11/07/2018   Điều kiện đi lao động nước ngoài?. 06/07/2018   Bị viêm gan B có đi lao động nước ngoài được không?. 06/07/2018   Người lao động làm thiệt hại tài sản công ty bao nhiêu thì người sử dụng được phép sa thải?. 06/07/2018   Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam khi thay đổi nơi làm việc có cần làm lại thẻ tạm trú không?. 05/07/2018   Có được làm kế toán cho nhiều công ty không?. 05/07/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.