Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không

Thứ Năm, 22/06/2017 | 09:06 GMT+7 | 
Lượt xem: 1660

Tóm tắt tình huống :

Xin chào luật sư! Tôi tên Hoa. Năm 2012 tôi có làm đám cưới với một người nước ngoài nhưng chưa làm giấy đăng kí kết hôn. Đến nay tôi muốn đăng kí kết hôn với một người nước ngoài khác  nhưng ở nơi cứ trú của tôi không xác nhận tình trạng độc thân cho tôi vì lí do tôi có đám cưới 1 lần trước đó. Theo tôi được biết thì khi có giấy đăng kí kết hôn mới là lúc pháp luật thừa nhận tình trạng hôn nhân của hai người, vậy xin hỏi, UBND phường giải quyết đã đúng quy định pháp luật hay chưa? Và tôi có được kết hôn với người mới không ? Xin cám ơn!
Người gửi : Võ Mỹ Hoa
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật hôn nhân và gia đình 2014.

2. Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không ?

Theo điều 14 luật hôn nhân và gia đình 2014 thì :
"Điều 14. Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn
1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.
2. Trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng sau đó thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật thì quan hệ hôn nhân được xác lập từ thời điểm đăng ký kết hôn.”
Do vậy, nếu như bạn chưa từng đăng ký kết hôn lần nào khác cho đến thời điểm hiện tại thì bạn có quyền được cấp xác nhận độc thân theo quy định của pháp luật. Việc tổ chức đám cưới không làm phát sinh quan hệ hôn nhân của bạn.
Theo đó, việc cơ quan có thẩm quyền nơi cư trú của bạn không chịu làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho bạn vì lí do bạn có đám cưới 1 lần trước đó là chưa phù hợp với quy định của pháp luật. Bạn hoàn toàn có quyền trao đổi lại với họ hoặc khiếu nại hành vi hành chính này để bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp của mình.
Và bạn hoàn toàn có quyền đăng kí kết hôn với một người đàn ông còn lại nếu được xác nhận tình trạng hôn nhân là độc thân
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên : Mai Đức Quý

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589