Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không
Tìm kiếm bài viết

Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không

.
Lượt xem: 1166
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt tình huống :

Xin chào luật sư! Tôi tên Hoa. Năm 2012 tôi có làm đám cưới với một người nước ngoài nhưng chưa làm giấy đăng kí kết hôn. Đến nay tôi muốn đăng kí kết hôn với một người nước ngoài khác  nhưng ở nơi cứ trú của tôi không xác nhận tình trạng độc thân cho tôi vì lí do tôi có đám cưới 1 lần trước đó. Theo tôi được biết thì khi có giấy đăng kí kết hôn mới là lúc pháp luật thừa nhận tình trạng hôn nhân của hai người, vậy xin hỏi, UBND phường giải quyết đã đúng quy định pháp luật hay chưa? Và tôi có được kết hôn với người mới không ? Xin cám ơn!
Người gửi : Võ Mỹ Hoa
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật hôn nhân và gia đình 2014.

2. Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không ?

Theo điều 14 luật hôn nhân và gia đình 2014 thì :
"Điều 14. Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn
1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.
2. Trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng sau đó thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật thì quan hệ hôn nhân được xác lập từ thời điểm đăng ký kết hôn.”
Do vậy, nếu như bạn chưa từng đăng ký kết hôn lần nào khác cho đến thời điểm hiện tại thì bạn có quyền được cấp xác nhận độc thân theo quy định của pháp luật. Việc tổ chức đám cưới không làm phát sinh quan hệ hôn nhân của bạn.
Theo đó, việc cơ quan có thẩm quyền nơi cư trú của bạn không chịu làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho bạn vì lí do bạn có đám cưới 1 lần trước đó là chưa phù hợp với quy định của pháp luật. Bạn hoàn toàn có quyền trao đổi lại với họ hoặc khiếu nại hành vi hành chính này để bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp của mình.
Và bạn hoàn toàn có quyền đăng kí kết hôn với một người đàn ông còn lại nếu được xác nhận tình trạng hôn nhân là độc thân
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên : Mai Đức Quý

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Thủ tục nhận cha, mẹ, con. 20/06/2017   Quy định pháp luật về mang thai hộ và điều kiện mang thai hộ. 19/06/2017   Nhà ở được bố mẹ cho trước khi kết hôn sẽ thuộc quyền sở hữu của ai sau khi ly hôn?. 17/06/2017   Trách nhiệm, quyền và nghĩa vụ của chồng khi ly thân. 16/06/2017   Nghĩa vụ cấp dưỡng cho con trong trường hợp sống chung như vợ chồng. 16/06/2017   Giành quyền nuôi toàn bộ con sau khi ly hôn có được hay không ?. 15/06/2017   Quy định về đơn phương ly hôn theo yêu cầu của một bên. 13/06/2017   Quy định về việc xử lý kết hôn trái pháp luật. 05/06/2017   Dịch vụ luật sư đại diện tranh tụng lĩnh vực Hôn nhân gia đình. 18/05/2017   Dịch vụ luật sư tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án Hôn nhân gia đình. 18/05/2017   Quy định về trách nhiệm liên đới của vợ, chồng trong việc trả nợ. 12/05/2017   Quy định về việc ly hôn theo yêu cầu của một bên. 12/05/2017   Quy định về việc ly hôn đối với một bên vợ, chồng bị tâm thần. 12/05/2017   Quy định về việc kết hôn cận huyết. 09/05/2017   Quy định thủ tục nhận lại cha, mẹ, con. 05/05/2017   Quy định về việc định đoạt tài sản riêng của vợ hoặc chồng. 05/05/2017   Chồng có được phép cấm vợ gặp con trong thời gian chờ ly hôn không. 05/05/2017   Thủ tục nhập lại hộ khẩu về nhà bố mẹ đẻ sau khi ly hôn. 04/05/2017   Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn. 21/04/2017   Quy định quyền và nghĩa vụ nuôi con sau khi ly hôn. 18/04/2017
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.