Làm mất giấy khai sinh gốc thì có làm lại được không?

Thứ Sáu, 02/08/2019 | 10:12 GMT+7 | 
Lượt xem: 1061
Tôi bị mất giấy khai sinh bản gốc. Khi tôi đi làm lại thì UBND không cấp lại cho tôi với lí do mẫu khai sinh của tôi là mẫu cũ nên nếu làm thì phải mất tầm 5 triệu. Xin hãy tư vấn cho tôi. Cảm ơn.
Mai

Căn cứ pháp lý: 

- Luật hộ tịch năm 2014 
- Nghị định số 23/2015/NĐ-CP quy định về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch
- Nghị định số 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch 
- Nghị định số 09/2018/NQ-HĐND quy định về việc sửa đổi, bổ sung Nghị quyết số 20/2016/NQ_HĐND của Hội đồng nhân dân Thành phố ban hành một số quy định thu phí, lệ trên địa bàn thành phố Hà Nội thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đng nhân dân Thành phố

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến cấp lại giấy khai sinh.

Dựa theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ pháp luật về dân sự, pháp luật hiện hành không quy định về việc cấp lại bản chính giấy khai sinh nên khi bạn làm mất bản chính thì tùy trường hợp bạn có thể đến Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu hộ tịch để yêu cầu cấp bản sao trích lục giấy khai sinh; hoặc đăng ký lại khai sinh.

Thứ nhất, về cấp bản sao trích lục giấy khai sinh

Căn cứ theo khoản 1, 2 Điều 3 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP và Điều 63 Luật hộ tịch năm 2014 quy định: 

Điều 3. Giá trị pháp lý của bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính, chữ ký được chứng thực và hợp đồng, giao dịch được chứng thực
1. Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. 
2. Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. 
… 
Điều 63. Cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch đã đăng ký
Cá nhân không phụ thuộc vào nơi cư trú có quyền yêu cầu Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch của mình đã được đăng ký.

Theo đó, bản sao trích lục giấy khai sinh có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch. Do vậy, bạn có thể đến Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu hộ tịch để yêu cầu cấp bản sao trích lục giấy khai sinh.

Thứ hai, về đăng ký lại giấy khai sinh

Căn cứ theo khoản 1 Điều 24 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP và khoản 1 Luật hộ tịch năm 2014 quy định: 

Điều 24. Điều kiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử
1. Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.
… 
Điều 62. Cấp bản chính trích lục hộ tịch khi đăng ký hộ tịch
1. Khi đăng ký hộ tịch, cơ quan đăng ký hộ tịch cấp 01 bản chính trích lục hộ tịch cho người yêu cầu đăng ký hộ tịch, trừ việc đăng ký khai sinh, đăng ký kết hôn.
… 

Theo đó, trong trường hợp bạn có đủ các điều kiện nêu trên thì được đăng ký lại khai sinh. Đồng thời, pháp luật hiện hành không quy định cấp bản chính khi đăng ký khai sinh nên bạn có thể yêu cầu cấp bản sao trích lục giấy khai sinh có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch.

Thứ ba, lệ phí đăng ký lại khai sinh và lệ phí cấp bản sao giấy khai sinh

Căn cứ theo Nghị định số 09/2018/NQ-HĐND, đối với thành phố Hà Nội, lệ phí đăng ký lại khai sinh thuộc thẩm quyền UBND cấp xã là 5.000đ/1 việc, đối với cấp huyện là 50.000đ/1 việc. Lệ phí cấp bản sao giấy khai sinh là 3.000đ/1 bản.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về cấp lại giấy khai sinh. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589