Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hành chính » Làm người yêu có thai có được xét tuyển biên chế Công an nhân dân không?
Tìm kiếm bài viết

Làm người yêu có thai có được xét tuyển biên chế Công an nhân dân không?

.
Lượt xem: 21
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Chuẩn bị tới thời gian xét tuyển biên chế Công an nhân dân nhưng em lỡ làm người yêu có thai. Vậy em có được xét tuyển biên chế vào ngành không ạ?
Nguyễn Đức Khang

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp luật:
- Luật Cán bộ, công chức năm 2008
- Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức năm 2019


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý: Lỡ làm người yêu có thai có được xét tuyển biên chế công an nhân dân không?

Pháp luật Việt Nam hiện hành chưa có quy định cụ thể về thuật ngữ "biên chế". Tuy nhiên, Hiến pháp 2013 có quy định về thuật ngữ "cán bộ, công chức, viên chức". Ngoài ra, thuật ngữ "biên chế" còn xuất hiện trong nhiều văn bản pháp luật khác, cụ thể là tại Khoản 1, Điều 4, Luật Cán bộ, công chức 2008; Khoản 1, Điều 1, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức 2019 Điều 2, Luật VIên chức 2010:

Điều 4. Cán bộ, công chức
1. Cán bộ là công dân Việt Nam, được bầu cử, phê chuẩn, bổ nhiệm giữ chức vụ, chức danh theo nhiệm kỳ trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh), ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là cấp huyện), trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước.

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cán bộ, công chức
1. Sửa đổi, bổ sung khoản 2 Điều 4 như sau:
"2. Công chức là công dân Việt Nam, được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh tương ứng với vị trí việc làm trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở trung ương, cấp tỉnh, cấp huyện; trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân mà không phải là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng; trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân mà không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan phục vụ theo chế độ chuyên nghiệp, công nhân công an, trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước.”.

Điều 2. Viên chức
Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

Như vậy, những người trong biên chế bao gồm cán bộ, công chức và một số trường hợp là viên chức. Ngoài ra, căn cứ vào định nghĩa công chức tại Khoản 1, Điều 1, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức 2019, có thể thấy Công an nhân dân (trừ trường hợp là sĩ quan, hạ sĩ quan phục vụ theo chế độ chuyên nghiệp) là công chức. Đồng nghĩa căn cứ để được vào biên chế công an nhân dân sẽ dựa vào căn cứ để được tuyển dụng công chức. Căn cứ vào Điều 35 và Điều 36, Luật Cán bộ, công chức 2008:

Điều 35. Căn cứ tuyển dụng công chức          
Việc tuyển dụng công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm và chỉ tiêu biên chế.
Điều 36. Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức
1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển công chức:
a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;
b) Đủ 18 tuổi trở lên;
c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;
d) Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;
đ) Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;
e) Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;
g) Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.
2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển công chức:
a) Không cư trú tại Việt Nam;
b) Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;
c) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục.

Như vậy, đối với tình huống của bạn, bạn đã làm cho bạn gái của mình có thai, đây không thuộc trường hợp không được đăng kí dự tuyển công chức. Do đó, nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện đăng kí dự tuyển công chức nêu trên thì có thể đăng kí dự tuyển. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề: Lỡ làm người yêu có thai có được xét tuyển biên chế công an nhân dân không? Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Làm người yêu có thai có được xét tuyển biên chế Công an nhân dân không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Làm người yêu có thai có được xét tuyển biên chế Công an nhân dân không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Thả đèn trời có bị xử phạt không?. 07/06/2021   Tiêu chí xác định chuẩn nghèo đa chiều năm 2021. 18/06/2021   Để được làm Phó Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ cần đáp ứng những điều kiện gì?. 05/06/2021   Trẻ em 4 tuổi học lớp 3 tuổi ở trường mầm non được không?. 07/06/2021   Thẩm quyền kiểm tra cửa hàng kinh doanh game bắn cá. 04/06/2021   Có phải nộp phí khi rút hồ sơ tại trường đại học dể đi du học?. 14/06/2021   Các trường hợp bị phong tỏa tài khoản ngân hàng?. 14/06/2021   Mất bằng cấp 3 và cao đẳng có được cấp lại không. 10/06/2021   Bố trộm cắp tài sản, con cái có được thi vào trường công an?. 07/06/2021   Rút hồ sơ và học phí khi thôi học tại trường đại học. 08/06/2021   Thủ tục xin cấp lại Chứng minh thư nhân dân khi làm mất. 29/03/2021   Các loại văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất và nhà ở cần phải có công chứng. 25/03/2021   Đối tượng hộ nghèo được hưởng chính sách . 23/03/2021   Thủ tục xin xuất khẩu thuốc thú y và thủ tục thông quan hàng hoá. 23/03/2021   Chứng thực bằng tốt nghiệp THPT . 19/03/2021   Sinh con thứ ba đảng viên bị xử lý kỷ luật như thế nào?. 18/03/2021   "Quản lý giờ chơi" được hiểu như thế nào?. 18/03/2021   Trốn khỏi khu cách ly phòng chống covid 19 bị xử lý như thế nào?. 24/02/2021   Hành vi không đeo khẩu trang nơi công cộng bị xử phạt như thế nào?. 23/02/2021   Sinh viên đang theo học tại Đại học ở Hà Nội có thể đăng kí biển số xe Hà Nội không?. 25/12/2020
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.