Làm sao để biết phiếu lý lịch tư pháp đã xoá án tích chưa?

Thứ Tư, 05/06/2019 | 08:21 GMT+7 | 
Lượt xem: 1294
Xin hỏi luật sư năm 1989 tôi có phạm tội băng đĩa đồi trụy và tòa TP xử 18 tháng án treo. Bây giờ lý lịch tư pháp 02 (LLTP02) có cần xóa án không. Tôi muốn lý lịch tư pháp trong sạch. Cảm ơn luật sư.

Nguyễn Thị Hồng Yến

Bài viết liên quan:

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến cập nhật thông tin lý lịch tư pháp trong trường hợp được xoá án tích. 

Theo quy định tại khoản 1 điều 41 Luật lý lịch tư pháp năm 2009, phiếu lý lịch tư pháp gồm có:

a) Phiếu lý lịch tư pháp số 1 cấp cho cá nhân, cơ quan, tổ chức quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 7 của Luật này;
b) Phiếu lý lịch tư pháp số 2 cấp cho cơ quan tiến hành tố tụng quy định tại khoản 2 Điều 7 của Luật này và cấp theo yêu cầu của cá nhân để người đó biết được nội dung về lý lịch tư pháp của mình.

Theo đó, phiếu lý lịch tư pháp số 2 được cấp theo yêu cầu của cá nhân để người đó biết được nội dung về lý lịch tư pháp của mình.

Đối với người được hưởng án treo theo quyết định của toà án, do chủ thể phạm tội tại thời điểm Bộ luật Hình sự năm 1985 có hiệu lực pháp luật nên việc xoá án tích được thực hiện theo quy định của Bộ luật này như sau:

Điều 53. Đương nhiên được xoá án.
Những người sau đây đương nhiên được xoá án:
1- Người được miễn hình phạt;
2- Người được hưởng án treo mà không phạm tội mới trong thời gian thử thách.
3- Người bị kết án không phải về tội đặc biệt nguy hiểm xâm phạm an ninh quốc gia hoặc về tội phạm quy định ở Chương XII Phần các tội phạm Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi việc thi hành bản án đã quá thời hiệu, người ấy không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
a) Ba năm trong trường hợp hình phạt là cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc cải tạo ở đơn vị kỷ luật của quân đội;
b) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù đến năm năm.

Theo đó, nếu bị toà án tuyên cho hưởng án treo thì trongthời gian thử thách, người đó không phạm tội mới thì khi hết hạn, người này đương nhiên được xoá án tích.

Về cập nhật thông tin lý lịch tư pháp, điều 33 Luật lý lịch tư pháp 2009 quy định:

Điều 33. Cập nhật thông tin lý lịch tư pháp trong trường hợp người bị kết án được xoá án tích
1. Trường hợp người bị kết án đương nhiên được xoá án tích thì Sở Tư pháp thực hiện việc cập nhật thông tin như sau:
a) Khi nhận được giấy chứng nhận xóa án tích của Tòa án thì ghi "đã được xóa án tích” vào Lý lịch tư pháp của người đó;
b) Khi xác định người bị kết án có đủ điều kiện đương nhiên được xoá án tích theo quy định của Bộ luật hình sự thì ghi "đã được xóa án tích” vào Lý lịch tư pháp của người đó.
2. Trường hợp người bị kết án được Toà án quyết định xoá án tích theo quy định của Bộ luật hình sự và Bộ luật tố tụng hình sự thì Sở Tư pháp ghi "đã được xóa án tích” vào Lý lịch tư pháp của người đó.

Theo đó, Sở tư pháp là cơ quan có nhiệm vụ cập nhật lý lịch tư pháp đối với các cá nhân bị kết án nhưng đã được xoá án tích. Do vậy, người bị kết án sau khi được xoá án tích có thể yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp để nắm rõ lý lịch tư pháp của mình. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề cập nhật thông tin lý lịch tư pháp trong trường hợp được xoá án tích. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Khánh Lâm.


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589