Lương thấp có được quyền nuôi con sau ly hôn không?

Thứ Hai, 01/04/2019 | 08:59 GMT+7 | 
Lượt xem: 2055
Chào luật sư, em có câu hỏi mong luật sư tư vấn giúp: 
Em sinh năm 1995, chồng em sinh năm 1991. Chúng em có bé gái sinh năm 2014. Năm 2019 chồng em đòi ly hôn về những mâu thuẫn không đáng. Em muốn hỏi khi làm đơn ly hôn chồng em muốn giành quyền nuôi con nhưng em không chấp nhận. Lương chồng em 7-10 triệu, lương em 5-6 triệu. Luật sư cho hỏi làm cách nào để em có quyền nuôi con.
Em xin cảm ơn.

Nguyễn Thị Hoài Hảo

Bài viết liên quan:

Cơ sở pháp lý:

- Luật hôn nhân và gia đình 2014

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến giải quyết vấn đề con cái khi ly hôn.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ theo pháp luật về hôn nhân gia đình, chúng tôi xin đưa ra một số tư vấn như sau:

Khoản 2 và khoản 3 điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về giải quyết vấn đề con cái khi ly hôn như sau:

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Theo đó, nếu hai bên vợ, chồng không thoả thuận được với nhau về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con thì Toà án sẽ căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con để quyết định người trực tiếp nuôi dưỡng.

Do vậy, mặc dù người mẹ có thu nhập hàng tháng ít hơn người cha nhưng nếu Toà xét thấy về mọi mặt, cả vật chất lẫn tinh thần của đứa trẻ, người mẹ vẫn có quyền nuôi con. Khi đó, người cha sẽ phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về nghĩa vụ của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau ly hôn:

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
...
2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
...

Bên cạnh đó, điều 110 Luật Hôn nhân và gia đình cũng quy định:

Điều 110. Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con
Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.

Mức cấp dưỡng được quy định tại điều 116 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

Điều 116. Mức cấp dưỡng
1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.
2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết

Theo đó, người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn có nghĩa vụ thực hiện cấp dưỡng cho con chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng không có khả năng lao động. Người có nghĩa vụ cấp dưỡng thoả thuận với người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó về mức cấp dưỡng. Mức cấp dưỡng có thể thay đổi khi có thoả thuận khác.

Từ những phân tích trên, người mẹ trong trường hợp ly hôn mà có mức thu nhập thấp hơn người cha vẫn có khả năng giành quyền nuôi con. Toà án sẽ dựa trên quyền lợi về mọi mặt của đứa trẻ để quyết định người trực tiếp nuôi con sau ly hôn. Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định về cấp dưỡng của pháp luật hôn nhân gia đình.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề nuôi con sau khi ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Khánh Lâm

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589