Mai táng phí cho đối tượng bảo trợ xã hội

Chủ Nhật, 08/01/2017 | 14:07 GMT+7 | 
Lượt xem: 5207

Tóm tắt câu hỏi:

Mai táng phí cho đối tượng bảo trợ xã hội

Em có bố mẹ ở Quảng Bình, mẹ em 81 tuổi, mất tháng 02/2016. Theo nghị định chính phủ thì gia đình được trợ cấp tiền mai táng phí là bao nhiêu? Thông báo của phòng LĐTBXH được 2,1 triệu có đúng không? Xin cảm ơn.

Người gửi: Nguyễn Minh Huệ (Quảng Bình)

Mai táng phí cho đối tượng bảo trợ xã hội

( Ảnh minh họa:Internet)
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào chị! Cám ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho chị như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Nghị định 136/2013/NĐ-CP của Chính Phủ quy định về chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội.

2/ Mai táng phí cho đối tượng bảo trợ xã hội

Theo thông tin chị cung cấp và theo Điều 11 của Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định:

"Điều 11. Hỗ trợ chi phí mai táng

1. Những đối tượng sau đây khi chết được hỗ trợ chi phí mai táng:

a) Đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 5 và 6 Điều 5 Nghị định này đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng;

b) Con của người đơn thân nghèo quy định tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định này;

c) Người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác.

2. Mức hỗ trợ chi phí mai táng đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều này bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định này. Trường hợp đi tượng quy định tại Khoản 1 Điều này được hỗ trợ chi phí mai táng với các mức khác nhau thì chỉ được hưng một mức cao nhất.”

Khoản 1 Điều 4 Nghị định 136/2013/NĐ-CP như sau:

"Điều 4. Mc chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội

1. Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội (sau đây gọi chung là mức chuẩn trợ giúp xã hội) là 270.000 đồng.”

Mẹ chị mất là khi mẹ chị 81 tuổi nên mẹ chị mất mức chi phí mai táng mà gia đình chị nhận được bằng 20 lần mức trợ giúp xã hội, tức là: 270.000 đồng x 20 = 5.400.000 đồng 

Như vậy, mức trợ cấp mai táng phí mà gia đình chị được nhận khi mẹ chị qua đời ở tuổi 81 là 5.400.000 đồng. Phòng LĐTB-XH thông báo chi trả cho gia đình chị mức mai táng phí 2.100.000 đồng là không đúng với quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn  của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Mai táng phí cho đối tượng bảo trợ xã hội. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589