Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hành chính » Mất bằng cấp 3 và cao đẳng có được cấp lại không
Tìm kiếm bài viết

Mất bằng cấp 3 và cao đẳng có được cấp lại không

.
Lượt xem: 11
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Xin chào chuyên viên. Em đã tốt nghiệp THPT khá lâu rồi và cũng học xong một trường cao đẳng. Hồ sơ đã nhận lại. Tuy nhiên, do sơ ý nên đã làm mất toàn bộ học bạ cấp ba, THPT, học bạ cao đẳng và bằng tốt nghiệp cao đẳng. Vì vậy nên em muốn hỏi: làm mất bằng cấp ba và bằng tốt nghiệp cao đẳng còn có thể cấp lại hay không? Giá trị của Bản sao có như bản chính hay không? Đối với thủ tục du học, bản sao có giá trị không? Em xin cảm ơn ạ.
Nguyễn Nguyệt Hằng

Bài viết liên quan:
Có được cấp lại bằng tốt nghiệp bằng tốt nghiệp cấp 2 bản chính khi bị mất không?
Mất bằng tốt nghiệp THPT có được cấp lại bản gốc không?
Làm mất học bạ trung học cơ sở có thể xin được cấp lại được không?
Mất học bạ cấp 2 có xin cấp lại được không?
Mất học bạ gốc muốn làm lại có phải gặp từng thầy cô giáo để xin lại chữ ký?

Căn cứ pháp lý:
- Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT bằng tốt nghiệp của các cấp nằm trong hệ thống giáo dục quốc dân


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến mất bằng tốt nghiệp cấp 3 và cao đẳng có được cấp lại không?

Căn cứ theo Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT bằng tốt nghiệp của các cấp nằm trong hệ thống giáo dục quốc dân quy định như sau:

Điều 16. Điều kiện cấp văn bằng, chứng chỉ
1. Văn bằng của hệ thống giáo dục quốc dân được cấp cho người học sau khi tốt nghiệp cấp học hoặc sau khi hoàn thành chương trình đào tạo, đạt chuẩn đầu ra của trình độ đào tạo theo quy định và hoàn thành nghĩa vụ, trách nhiệm của người học.
2. Chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân được cấp cho người học để xác nhận kết quả học tập sau khi được đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ học vấn, nghề nghiệp hoặc cấp cho người dự thi lấy chứng chỉ theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Theo Khoản 1 Điều 16 Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT bằng tốt nghiệp của các cấp nằm trong hệ thống giáo dục quốc dân quy định: Bằng gốc bằng tốt nghiệp chỉ được cấp 01 lần cho người học sau khi tốt nghiệp cấp học hoặc sau khi hoàn thành chương trình đào tạo, đạt chuẩn đầu ra của trình độ đào tạo theo quy định và hoàn thành nghĩa vụ, trách nhiệm của người học. Trường hợp mất bản gốc bằng tốt nghiệp cấp 3 và cao đẳng thì chỉ có thể cấp lại bản sao.

Điều 27. Cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc
1. Cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc là việc cơ quan đang quản lý sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ căn cứ vào sổ gốc để cấp bản sao.
2. Trường hợp mẫu bản sao văn bằng, chứng chỉ tại thời điểm cấp bản sao đã thay đổi, cơ quan đang quản lý sổ gốc sử dụng mẫu bản sao văn bằng, chứng chỉ hiện hành để cấp cho người học.
3. Các nội dung ghi trong bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc phải chính xác so với sổ gốc.
Điều 28. Giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc
1. Bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
Điều 29. Thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc
Cơ quan đang quản lý sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ có thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc. Việc cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc được thực hiện đồng thời với việc cấp bản chính hoặc sau thời điểm cấp bản chính.

Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính các giao dịch. Cơ quan đang quản lý sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ có thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc, cụ thể, bằng cấp 3 do giám đốc sở giáo dục và đào tạo cấp và bằng tốt nghiệp cao đẳng do người đứng đầu cơ sở đào tạo giáo viên hoặc người đứng đầu cơ sở giáo dục đại học có ngành đào tạo giáo viên cấp căn cứ theo Điều 15 của Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT.
Đối với trường hợp bạn có nhu cầu đi du học nhưng mất bản gốc bằng tốt nghiệp, chỉ cần xin cấp lại bản sao bằng tốt nghiệp vẫn có thể đi du học được.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề mất bằng tốt nghiệp trung học phổ thông và cao đẳng có được cấp lại không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Mất bằng cấp 3 và cao đẳng có được cấp lại không
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Mất bằng cấp 3 và cao đẳng có được cấp lại không
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Thủ tục xin cấp lại Chứng minh thư nhân dân khi làm mất. 29/03/2021   Các loại văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất và nhà ở cần phải có công chứng. 25/03/2021   Đối tượng hộ nghèo được hưởng chính sách . 23/03/2021   Thủ tục xin xuất khẩu thuốc thú y và thủ tục thông quan hàng hoá. 23/03/2021   Chứng thực bằng tốt nghiệp THPT . 19/03/2021   Sinh con thứ ba đảng viên bị xử lý kỷ luật như thế nào?. 18/03/2021   "Quản lý giờ chơi" được hiểu như thế nào?. 18/03/2021   Trốn khỏi khu cách ly phòng chống covid 19 bị xử lý như thế nào?. 24/02/2021   Hành vi không đeo khẩu trang nơi công cộng bị xử phạt như thế nào?. 23/02/2021   Sinh viên đang theo học tại Đại học ở Hà Nội có thể đăng kí biển số xe Hà Nội không?. 25/12/2020   Thủ tục xin cấp lại bản sao tốt nghiệp Trung học cơ sở. 28/01/2021   Xử lý hành vi đi vào vạch cấm khi tham gia giao thông. 26/02/2021   Xử lý hành vi điều khiển xe đè lên vạch xương cá . 18/02/2021   Biện pháp xử lý hành chính có áp dụng cho người nước ngoài không?. 29/01/2021   Thủ tục xin trích lục khai sinh. 03/03/2021   Mất bằng tốt nghiệp Trung học phổ thông có được cấp lại bản chính không?. 09/03/2021   Sai thông tin thì có được cấp lại bằng THPT không?. 07/09/2020   Tư vấn thực hiện thủ tục làm lại sổ hộ khẩu. 02/03/2021   Làm mất học bạ trung học cơ sở có thể xin được cấp lại được không?. 28/01/2021   Chưa đăng ký sang tên và làm thủ tục đăng ký, nộp phí trước bạ thì bị xử phạt như thế nào?. 25/03/2021
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.