Mất học bạ gốc muốn làm lại có phải gặp từng thầy cô giáo để xin lại chữ ký?

Thứ Sáu, 04/08/2017 | 16:12 GMT+7 | 
Lượt xem: 11989

Tóm tắt tình huống

Tôi tốt nghiệp trung học cơ sở ( THCS) từ năm 2011 hiện tôi đang muốn đi học nghề nhưng bị mất học bạ THCS. Cho hỏi học Bạ THCS có cấp lại được không và có cần phải tìm những cô giáo đã ký vào học bạ gốc của mình không (hiện giờ một số cô đã nghỉ hưu).
Người gửi: Trần Minh Đông

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Thông tư Số: 19/2015/TT-BGDĐ Thông tư ban hành quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân.

2. Mất học bạ gốc muốn làm lại có phải gặp từng thầy cô giáo để xin lại chữ ký?

Theo Điều 2 thông tư số 19/2015 quy đinh về Nguyên tắc quản lý, cấp phát văn bằng, chứng chỉ như sau:
"1. Văn bằng, chứng chỉ được quản lý thống nhất, thực hiện phân cấp quản lý cho các sở giáo dục và đào tạo, giao quyền tự chủ, tự chịu trách nhiệm cho các cơ sở giáo dục đại học theo quy định tại Điều 3 của Quy chế này.
2. Bản chính văn bằng, chứng chỉ được cấp một lần. Trường hợp văn bằng, chứng chỉ đã cấp cho người học nhưng phát hiện bị viết sai do lỗi của cơ quan cấp văn bằng, chứng chỉ thì cơ quan đã cấp văn bằng, chứng chỉ có trách nhiệm cấp lại cho người học.
3. Nghiêm cấm mọi hành vi gian lận trong cấp phát và sử dụng văn bằng, chứng chỉ.
4. Bảo đảm công khai, minh bạch trong cấp phát văn bằng, chứng chỉ.”
Như vậy, theo quy định trên thì bản chính của văn bằng chứng chỉ chỉ được cấp 01 lần và chỉ cấp lại khi có sai sót do lỗi của cơ quan cấp bằng. Ở trường hợp của bạn, học bạ của bạn bị mất do lỗi của bạn vì thế sẽ không thuộc trường hợp cấp lại và sẽ không được cấp lại bản gốc của học bạ mà chỉ được cấp bản sao vì thế bạn không cần phải đến gặp từng thầy cô đã ký vào học bạ của mình trước đó.
Theo Điều 31 của thông tư này quy định về giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc như sau:
"1. Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
2. Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc thì không được yêu cầu xuất trình bản chính văn bằng, chứng chỉ để đối chiếu, trừ trường hợp có căn cứ về việc bản sao giả mạo, bất hợp pháp thì yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu hoặc tiến hành xác minh, nếu thấy cần thiết.”
Theo đó trong trường hợp của ban, để được cấp bản sao bạn liên hệ trực tiếp với nhà trường nơi bạn đã theo học. Thông thường học bạ của bạn sẽ được lưu giữ ở trường, bạn liên lạc với nhà trường xin sao lại hồ sơ học sinh trong đó bảo gồm học bạ. Các bản sao này sẽ được nhà trường đóng dấu xác nhận sao y bản chính và có giá trị như bản chính, bạn có thể sử dụng bản sao này thay cho học bạ gốc của bạn.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Mất học bạ gốc muốn làm lại có phải gặp từng thầy cô giáo để xin lại chữ ký?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Bảo Linh
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589