Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Mẹ đang đi học, nhà ngoại không có kinh tế, chu cấp đều do nhà nội có được giành quyền nuôi con 2 tuổi khi ly hôn không?
Tìm kiếm bài viết

Mẹ đang đi học, nhà ngoại không có kinh tế, chu cấp đều do nhà nội có được giành quyền nuôi con 2 tuổi khi ly hôn không?

.
Lượt xem: 995
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi

Vợ chồng em ly hôn, em muốn giành quyền nuôi cháu . Bé nhà em mới được 2 tuổi . Nhưng em lại đang đi học và chu cấp đều do ông bà nội . Cháu từ bé đều do em chăm sóc. Kinh tế nhà ngoại em không có . Liệu em muốn giành quyền nuôi con thì được không?
Người gửi: Thảo Liên (Bắc Ninh)
Bài viết liên quan:
-Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi vợ không đủ điều kiện nuôi con
-Khi ly hôn con 28 tháng tuổi ai có quyền nuôi con
-Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi sau khi ly hôn
-Làm sao để có quyền nuôi con sau khi ly hôn?
-Quy định về quyền nuôi con 14 tháng tuổi khi ly hôn
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân gia đình 2014

2. Mẹ đang đi học, nhà ngoại không có kinh tế, chu cấp đều do nhà nội có được giành quyền nuôi con 2 tuổi khi ly hôn không?

Về quyền nuôi con sau khi ly hôn thì Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định như sau:
"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”
Như vậy, trong trường hợp này vì con bạn mới 02 tuổi tức dưới 36 tháng tuổi nên theo quy định trên bạn được quyền nuôi con khi thuộc 1 trong 2 trường hợp sau:
- Bạn thỏa thuận được với chồng bạn về việc sẽ để bạn nuôi con và việc này là phù hợp với lợi ích của con(được trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục)
- Vì con bạn dưới 36 tháng tuổi nên nếu vợ chồng bạn không thỏa thuận được tòa án sẽ ưu tiên để bạn nuôi con(người mẹ), tuy nhiên, dù được ưu tiên nuôi con nhưng trong trường hợp này để đảm bảo quyền lợi cho con thì Tòa án cũng yêu cầu bạn phải chứng minh được bạn có đủ điều kiện trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
Trong đó, việc chứng minh đủ hoặc không đủ điều kiện nuôi con được thể hiện trên hai phương diện là điều kiện vật chất và điều kiện tinh thần, trong đó:
+Điều kiện vật chất bao gồm: Thu nhập, tài sản, chỗ ở đáp ứng được nhu cầu tối thiểu về ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… của con.
+ Điều kiện tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước tới nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn của bản thân,…
Như vậy, dù bạn vẫn đang đi học và gia đình bên ngoại kinh tế cũng không có thì để giành quyền nuôi con bạn có thể chứng minh khả năng nuôi con của mình bằng việc chỉ ra các căn cứ sau:
- Bạn là người chăm sóc con từ nhỏ, nên sẽ có tình cảm hơn, đồng thời, do bé mới 2 tuổi nên vẫn cần được ở bên mẹ và được mẹ chăm sóc và việc đó sẽ tốt hơn cho con.
- Bạn vẫn đang đi học nên do đó bạn vẫn có thời gian để chăm lo cho con.
- Gia đình nhà ngoại bạn tuy không có kinh tế nhưng vẫn có nhà ở đảm bảo điều kiện về chỗ ăn ở, sinh hoạt cho bạn và bé; đồng thời, sẽ là người trông nom, giữ cháu cho bạn trong khi bạn đi học, đi làm thêm, do đó đảm bảo bé sẽ được chăm sóc, trông nom, nuôi dưỡng đầy đủ dù bạn vẫn đi học.
- Về kinh tế thì do bạn vẫn đang đi học nên cũng chứng tỏ bạn là người có học vấn và có cơ hội tìm kiếm việc làm với thu nhập tốt sau khi bạn học xong – có căn cứ chứng minh có khả năng kinh tế hình thành trong tương lai. Đồng thời, bạn có thể chỉ ra rằng, trong thời gian đi học bạn vẫn có thể đi làm thêm tại nhà hoặc ở ngoài để kiếm thu nhập đảm bảo nhu cầu sống, học tập, vui chơi,.. cho con. Ngoài ra, theo Khoản 2 Điều 82 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì "2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.” do đó bạn có thể chỉ ra rằng khoản cấp dưỡng cho con từ chồng bạn cũng là một phần kinh tế hỗ trợ bạn nuôi con. Do đó, tổng hợp các căn cứ trên bạn có thể chứng minh mình đủ điều kiện kinh tế để đáp ứng được nhu cầu tối thiểu về ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… của con.
Như vậy, dù điều kiện khó khăn nhưng bạn vẫn có thể giành quyền nuôi con khi ly hôn bằng việc chứng minh khả năng nuôi con của mình như trên.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về việc Mẹ đang đi học, nhà ngoại không có kinh tế, chu cấp đều do nhà nội có được giành quyền nuôi con 2 tuổi khi ly hôn không. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Nguyễn Thị Thu

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Mẹ đang đi học, nhà ngoại không có kinh tế, chu cấp đều do nhà nội có được giành quyền nuôi con 2 tuổi khi ly hôn không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Mẹ đang đi học, nhà ngoại không có kinh tế, chu cấp đều do nhà nội có được giành quyền nuôi con 2 tuổi khi ly hôn không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Trách nhiệm về khoản nợ sau khi ly hôn. 29/06/2018   Chồng ngoại tình, đòi ly hôn với vợ bị xử lý như thế nào?. 26/06/2018   Mẹ chồng đánh đập con dâu có bị coi là bạo lực gia đình hay không?. 26/06/2018   Người đồng tính có kết hôn với nhau được không?. 26/06/2018   Chia tài sản chung khi chung sống với nhau như vợ chồng. 21/06/2018   Chồng ngoại tình thì có được đơn phương ly hôn hay không?. 18/06/2018   Kết hôn nhưng không đăng ký kết hôn và hậu quả của việc kết hôn mà không đăng ký. 12/06/2018   Ly hôn đơn phương có quyền được nuôi con. 12/06/2018   Có bắt buộc phải áp dụng các biện pháp hỗ trợ sinh sản trước khi nhờ mang thai hộ không?. 11/06/2018   Thủ tục xin giấy xác nhận về tình trạng hôn nhân:. 07/06/2018   Vợ chồng đang nhờ mang thai hộ thì chồng có bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn không?. 07/06/2018   Chồng đơn phương ly hôn có được không?. 05/06/2018   Công chức nhà nước mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và bị xử lý không?. 05/06/2018   Quy đình của pháp luật về quyền được chăm sóc, thăm nom của ông bà, cha mẹ đối với trẻ em. 31/05/2018   Giấy tờ cần xuất trình khi đăng ký khai sinh cho con. 31/05/2018   Quy định về chung sống nhưng không đăng lý kết hôn. 29/05/2018   Khai sinh cho con. 29/05/2018   Kết hôn có yếu tố nước ngoài. 29/05/2018   Kết hôn cùng dòng máu. 26/05/2018   Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi sau khi ly hôn . 25/05/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.