Miễn nhiệm công chứng viên, tạm đình chỉ hành nghề công chứng

Thứ Năm, 13/10/2016 | 12:47 GMT+7 | 
Lượt xem: 2758

Tóm tắt câu hỏi:

Miễn nhiệm công chứng viên, tạm đình chỉ hành nghề công chứng

Chào Luật sư! Anh trai tôi là công chứng viên nhưng hiện đang bị truy tố về tội đánh bạc. Theo thông tin tôi được biết thì anh tôi có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm. Luật sư cho tôi hỏi, trong thời gian anh tôi bị truy tố, xét xử và nếu bị phạt cải tạo không giam giữ thì anh tôi có bị miễn nhiệm hay tạm đình chỉ hành nghề công chứng không? Tôi cảm ơn!

Người gửi: Bùi Mai Huế (Quảng Ninh)

Miễn nhiệm công chứng viên, tạm đình chỉ hành nghề công chứng

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

 – Luật Công chứng năm 2014.

2/ Miễn nhiệm công chứng viên, tạm đình chỉ hành nghề công chứng

Khoản 1, khoản 2 Điều 15 Luật Công chứng năm 2014 quy định về các trường hợp miễn nhiệm công chứng viên như sau:

“1. Công chứng viên được miễn nhiệm theo nguyện vọng của cá nhân hoặc chuyển làm công việc khác.

Công chứng viên nộp đơn đề nghị miễn nhiệm tại Sở Tư pháp ở nơi mình đăng ký hành nghề. Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được đơn đề nghị miễn nhiệm của công chứng viên, Sở Tư pháp có văn bản đề nghị kèm theo đơn đề nghị miễn nhiệm của công chứng viên gửi Bộ trưởng Bộ Tư pháp.

2. Công chứng viên bị miễn nhiệm trong các trường hợp sau đây:

a) Không còn đủ tiêu chuẩn công chứng viên theo quy định tại Điều 8 của Luật này;

b) Bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

c) Kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác;

d) Không hành nghề công chứng trong thời hạn 02 năm kể từ ngày được bổ nhiệm công chứng viên hoặc không hành nghề công chứng liên tục từ 12 tháng trở lên;

đ) Hết thời hạn tạm đình chỉ hành nghề công chứng quy định tại khoản 2 Điều 14 của Luật này mà lý do tạm đình chỉ hành nghề công chứng vẫn còn;

e) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính đến lần thứ hai trong hoạt động hành nghề công chứng mà còn tiếp tục vi phạm; bị xử lý kỷ luật bằng hình thức từ cảnh cáo trở lên đến lần thứ hai mà còn tiếp tục vi phạm hoặc bị kỷ luật buộc thôi việc;

g) Bị kết tội bằng bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án;

h) Thuộc các trường hợp không được bổ nhiệm công chứng viên quy định tại Điều 13 của Luật này tại thời điểm được bổ nhiệm”.

Bên cạnh đó khoản 1 Điều 14 Luật Công chứng năm 2014 quy định các trường hợp Công chứng viên bị tạm đình chỉ hành nghề công chứng. Cụ thể:

“1. Sở Tư pháp nơi công chứng viên đăng ký hành nghề quyết định tạm đình chỉ hành nghề của công chứng viên trong các trường hợp sau đây:

a) Công chứng viên đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

b) Công chứng viên đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính”.

Căn cứ các quy định nêu trên, do anh trai bạn đang bị truy tố về tội đánh bạc (đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự) nên anh bạn sẽ bị tạm đình chỉ hành nghề công chứng. Sở Tư pháp nơi anh trai bạn đăng ký hành nghề sẽ ra quyết định tạm đình chỉ và thời gian tạm đình chỉ hành nghê công chứng tối đa là 12 tháng.

Trong trường hợp anh trai bạn bị Tòa án tuyên phạt cải tạo không giam giữ, tức là anh trai bạn “Bị kết tội bằng bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án” thì anh trai bạn sẽ bị miễn nhiệm công chứng viên theo quy định tại khoản 2 Điều 15 Luật Công chứng năm 2014.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Miễn nhiệm công chứng viên, tạm đình chỉ hành nghề công chứng. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589